พาไปเที่ยวสงกรานตร์ กับมูลนิธิบ้านสงเคราะห์สัตว์พิการ ครับ :)

สวัสดีครับเพื่อนๆ ทุกคน
จากที่ผมได้เดินทางกลับบ้านเกิดเมื่อต้นปี ผมได้พบอุบัติเหตุ รถยนตร์, มอไซค์ vs หมา, แมว, นก
อยู่ข้างทางจำนวนมากครับ (ไปกลับรวมได้เกิน 20 ศพ เท่าที่เห็น)
และช่วงนี้ผมติดงานจึงไม่ได้กลับบ้าน เลยไปทำบุญที่มูลนิธิบ้านสงเคราะห์สัตว์พิการครับ

ตอนแรกเมื่อไปถึง ได้ยินเสียงครวญคราง ของเจ้าหมาทั้งหลายจากภายนอก พร้อมทั้งกลิ่นเหม็นนิดหน่อยครับ
อันนี้ภาพทางเข้านะครับ มีพี่ๆ อยู่กันหลายคน คอยดูแลอยู่แม้จะเป็นช่วงเทศกาล..
ก็แหงล่ะ ถ้าไม่มีพวกเค้าหมาแมว กว่าร้อยตัวใครจะดูแล

เข้ามาถึงก็เจอเจ้าเสือตัวแรกเลยครับ ท่าทางใจดี ตัวใหญ่มาก!
แต่ไม่สามารถขยับได้ นอกจากคอ เหตุเพราะโดนคนตีที่หลังจนพิการ

ภายในมูลนิธีมีคอกหมาดังภาพครับ อันนี้ด้านขวา

และด้านซ้ายครับ เป็นบ้านหมาแบบ Build-in ไม่สามารถขยับไปไหนได้

ถึงจะไม่มีขาหลัง แต่ก็ยังร่าเริง

ตัวนี้มีแผลที่สีข้าง กำลังนอนซมครับ ขนาดคนผ่านก็ยังไม่แสดงอาการรู้สึกตัว

ในโซนนี้ถือว่าน้องหมาที่สภาพร่างกายดี (กว่าโซนอื่นๆ) จะอยู่กันครับ
แต่ถัดจากรั้วฝั่งนี้ไป จะเป็นโซน B ครับ ที่มีอาการป่วย พิการหนักขึ้น (ส่วนโซน C ผมไม่กล้าเข้าไปครับ ;w;)

ตัวนี้ดุครับ เห่าใส่ตลอด เดาได้ไม่ยากเลยว่าพิการเพราะฝีมือคน

ส่วนมากโดนรถ 2 และ 4 ล้อชนแล้วรอดมาได้ (ถ้าเป็น 6+ ล้อคงไปดีแล้ว)

ถ้าเป็นโซน A จะมีตัวที่ลุกได้บ้างครับ แต่โซน B ทั้งหมดอย่างน้อยๆ ก็ยืนสี่ขาไม่ได้

เจ้าตัวขาวที่จ้องมองผมตลอด ผมว่าพวกมันคงเหงา หวาดกลัว แล้วก็โกรธคนนอกน่ะครับ เพราะอะไรคงไม่ต้องบอก

พวกมันน่าสงสารมากครับ เพราะคงไม่มีโอกาสออกไปวิ่งเล่นอย่างอิสระอีก
นอกจากอยู่ไปวันๆ พร้อมอาการเจ็บป่วย แล้วก็ตายจากไปเงียบๆ โดยที่น้อยคนนักจะนึกถึงมัน

ไซบีเรียนก็มีนะครับ หมาบางตัวจากในนี้ นอกจากจะเป็นหมาหลงที่ประสบอุบัติเหตุแล้ว
บางส่วนเป็นหมาเลี้ยงที่เจ้าของไม่ต้องการ (แล้ว) ครับ

ดูๆ แล้วเหมือนเตียงผู้ป่วยตามโรงพยาบาลที่ด้อมโอกาส หรือในหนังสงครามย้อนยุคเลยครับ แต่ทั้งหมดนี่คือ สัตว์พิการ
ที่รักษาไม่หาย และไม่มีญาติมารับเหมือนคน แม้ว่าบางตัวจะแลดูแข็งแรงแล้วก็ตาม

ภาพสุดท้ายครับ

ถ้าเป็นคน เวลาเจ็บป่วย ก็ไปโรงพยาบาลครับ แต่พวกสัตว์เหล่านี้ถ้าโชคดี อาจจะมีคนพามาสถานสงเคราะห์
ผมมักจะอ่านเว็บพวก "ช่วยเหลือหมาที่น่าสงสาร" หรือ "ชีวิตของพวกมันเปลี่ยนไป เมื่อมีคน..." อะไรก็ว่ากันไป
มันดูงดงาม และเหมือนกับว่าสุนัขในสมัยนี้โชคดีกว่าก่อนมาก แต่จริงๆ แล้วผมว่าไม่นะ เพราะบ้านเรารถเยอะขึ้นทุกวัน
โอกาสเสี่ยงจึงเพิ่มตามมาด้วย หลักฐานก็ตามภาพด้านบนครับ

ขอฝากถึงเหล่า Driver, Rider, Biker ทุกท่านนะครับ
ถ้าคุณรักที่จะโลดแล่นบนท้องถนนแล้ว ก็ควรรักสิ่งที่อยู่บนถนนร่วมกันด้วยนะครับ

ส่วนใครที่สนใจไปเยี่ยมเยี่ยนน้องๆ หรือสมทบทุนปัจจัย รบกวนตามนี้เลยครับ
ปล.มีลูกหมาน่ารักๆ ร่างกายแข็งแรง รอรับการอุปถัมป์อยู่ด้วยนะครับ
http://www.home4animals.org/donations/required-items/

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่