ผู้ชายเป็นทหารเพื่อรับใช้ชาติ แล้วผู้หญิงทำอะไรเพื่อรับใช้ชาติ

เห็นชอบพูดกันผู้ชาย ไปเป็นทหารเพื่อรับใช้ชาติ

แล้วผู้หญิงทำอะไรเพื่อรับใช้ชาติ ????
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 30
เราค่อนข้างยึดถือหลักการเป็นเฟมินิสต์นะคะ
แต่เราเข้าใจประเด็นที่คุณ จขกท. เค้าจะสื่อ คือ
ผู้ชายทุกคนถ้าไม่พิการหรือร่างกายบกพร่องจริงๆ
ยังไงก็ต้องไป  จะด้วยความสมัครใจหรือไม่ก็ตาม
ถูกระบุ บังคับไว้เป็นกฎหมาย
จริงๆ มองในแง่นี้ ผู้หญิงได้เปรียบกว่าจริงๆ

(((*****ขอฝากบอกเหล่าสาวๆด้วยกันว่า
คุณจะข้ามเนื้อหาเกี่ยวกับกระทู้ ในคห.เราไปก็ไม่เป็นไร  
ควรอ่านในสปอยล์ด้านล่างสุด  แต่ถ้าไม่อยากรู้  
ห้ามเปิดสปอยล์ดูเนื้อหาเด็ดขาด
ส่วนผู้ชายขอความกรุณาว่าอย่าอ่านในสปอยล์นะคะ
)))

คนบางคนที่มากระแนะกระแหนเค้า  แบบไม่ใช้เหตุผล
-ถ้าเป็นผู้ชาย เราคิดว่าคุณอาจจะแค่กระแนะกระแหนแสดงความแมน
เอาหล่อ เอาเท่ไปอย่างนั้น ถ้าพิจารณาจริงๆ  พวกคุณไม่ได้วัดความแมน
จากจุดนี้เพียงจุดเดียวได้หรอก พวกคุณที่ไม่ยอมรับความเห็นของคนอื่น
กระแนะแหนเค้า แล้วจะยังคิดว่าตัวเองแมนหรือ???

-ส่วนถ้าเป็นผู้หญิง  ในฐานะที่เราเป็นผู้หญิงด้วยกัน และเป็นเฟมินิสต์ด้วย
เรารู้สึกอายนิดๆที่ทำไมผู้หญิงเราจะต้องมายอมรับความได้เปรียบและยินดีไปกับมัน
และทำให้ ผญ ดูทุเรศแบบนี้ด้วย เรารักษาสิทธิของผู้หญิงด้วยกัน
เราปกป้องเพศหญิงที่ถูกเอาเปรียบได้  เราทักท้วงสิ่งผิดปกติที่เกิดกับเรา
เราเรียกร้องในความเท่าเทียมของเพศหญิง-ชาย

ทำไมคนอื่น เพศอื่นถึงไม่มีสิทธิ์เรียกร้องในความเท่าเทียมบ้าง. ????

เรามีสิทธิ์กล่าวหาในความไม่เท่าเทียมในสังคมที่มีต่อผู้หญิงได้ต่างๆนาๆ
โดยที่ยังมีคนรับฟัง ทำไมคนอื่นถึงไม่มีสิทธิ์กล่าวหา ทักท้วงบ้าง ???
แล้วทำไมเราจึงมีสิทธิ์ที่จะไม่ต้องรับฟังเค้าล่ะคะ??

คำกล่าวอ้างว่าผู้หญิงเราก็ทำหน้าที่อื่น เสียภาษีอะไรนั่น
ควรตกไป เพราะผู้ชายก็ต้องทำอย่างเท่าเทียมกับเราค่ะ
เป็นผู้หญิงจะต้องเสียภาษีมากกว่าผู้ชายหรือยังไง??? ก็ไม่นะ

การเป็นทหารอาชีพของทั้ง ชาย หญิง
ไม่อยู่ในประเด็นของกระทู้ เพราะมันคือความสมัครใจ

และขอฝากไว้ให้ทุกคนเข้าใจ ว่า
กลุ่มผู้หญิงปกป้องสิทธิสตรี
และเรียกร้องในความเท่าเทียมทางเพศ
ไม่ได้เรียกร้องความได้เปรียบทางเพศ

ถ้าเราไม่รับรู้ ไม่รับฟัง และไม่แก้ไข ในสิ่งที่ผู้อื่นเรียกร้อง
ในสิ่งที่ผู้อื่นทักท้วงว่าเป็นความไม่เท่าเทียม
ความเท่าเทียมกันอย่างแท้จริงในสังคมจะมีได้อย่างไร

ส่วน จขกท.
คุณคิดว่าจะเสนอวิธีไหนมาเพื่อแก้ไข
สิ่งที่คุณคิดว่าเป็นความไม่เท่าเทียมนี้รึเปล่าคะ?
ลองเสนอมาให้เห็นเป็นรูปธรรม ก็ดีนะ

••••••••••••••••••••••••••••••••••••••••••••••••••••
*** เพิ่มเติมค่ะ

{{{{{{{ขอฝากไปถึงผู้หญิงด้วยกันอีก 1 เรื่องนะคะ}}}}}}

อ่านในสปอยล์

No mens allowed
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ความคิดเห็นที่ 1
ผลิตผู้ชายเพื่อไปรับใช้ชาติไง
ความคิดเห็นที่ 61
เพราะความเข้าใจที่ว่า เป็นทหาร = รับใช้ชาติ

เขาก็เลยถามว่า ถ้าผช. (ต้องโดน)เกณฑ์ทหาร ก็เพื่อชาติ?
แล้วผญ.ละ อะไรบ้าง ที่ต้องโดน เพื่อชาติ?

แต่ละคนที่ตอบมานะ
ท้องเพื่อชาติ..
เป็นเมนส์เพื่อชาติ..

ครับบ มดลูกพวกคุณนี่เป็นเรื่องระดับชาติสินะครับ
เอาที่สบายใจเลยครับ

ปล.โทษนะครับ คนที่ตอบดีๆ ที่มีเหตุผลก็มี แต่ผมเจอพวกแบบนี้(เยอะกว่า)แล้วหงุดหงิดน่ะ
ความคิดเห็นที่ 4
ตอนที่ผู้ชายไปเป็นทหารเพื่อรับใช้ชาติ  ผู้หญิงก็ทํางานหาเงินเสียภาษี เพื่อหนุนให้ ทหารไงละ

ผู้ชายเป็น ทัพหน้า  ผู้หญิงเป็นทัพหลัง

รู้ไหม สมัยสงครามโลก ผู้ชายญี่ปุ่น ถูกเกณ์ทหาร จนแทบไม่เหลือ  ผู้หญิงต้องทํางานอย่างหนัก
ปลูกผักปลูกข้าวเลิ้ยงปลา ทํางานทุกอย่าง เพื่อให้ได้ และเป็นอาหาร เพื่อส่งไปให้ ทหาร จะได้มีกินมีแรงออกไปสู้รบ

และผู้หญิง ก็ไม่ได้กินของอะหร่อยอย่างผู้ชาย  วันหนึ่งได้กินข้าว ต้มกับลูกดองกับผักดอง ก็หรูแล้ว
เพราะของอะหร่อย ของดีๆต้องให้ ผู้ชาย หรือทหารกินก่อน

ทุกวันครอบครัวคนญี่ปุ่น ยังทําอยู่ก็มีนะคะยิ่งครอบครัวที่เคร่งครัด ครอบครัวทหาร  สามีผู้ต้องได้กินก่อน เมื่อผู้ชายกินเสร็จ ผู้หญิงถึงจะยกข้าวที่เหลือ ไปนั่งทานในห้องครัว   ไม่ใช่ผู้ชายจะลําบากอยู่คนเดียว    ตอนนี้ไทยไม่เคยมีสงคราม ถ้ามีขึ้นมา คุณจะรู้ว่า มีแต่ทหาร ทัพหน้า
แต่ทัพหลังไม่มี ก็สู้เขาไม่ได้  อย่าไปคิดว่า  ผู้หญิงเอาเปรียบค่ะ
ความคิดเห็นที่ 15
ขอบตอบไม่ตรงคำถามนะครับ  คือว่า  คำถามมันตุ๊ดมากครับ  ลูกผู้ชายไปไม่เป็นเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่