ไวรัสเล่นงานแฟลชไดร์ฟและคอมพ์ออฟฟิศทุกเครื่อง แก้ยังไงให้หายขาด

ปัญหามันเริ่มจากมีคนในทีมนำไวรัสที่ติดมากับแฟลชไดร์ฟมาเสียบกับคอมพ์ของออฟฟิศค่ะ ทั้งแลปท็อปและพีซี ต่างก็ติดไวรัสกันถ้วนหน้า หลังจากนั้นแฟลชไดร์ฟของเพื่อนร่วมทีมทุกคนก็โดนไวรัสตัวนี้เล่นงานกันหมด

ความมหาปะลัยเริ่มต้นจากจุดนี้ ตอนนี้ถึงแม้จะฟอร์แมทแฟลชไดร์ฟทุกอันกี่รอบ ไวรัสมันก็ไม่หายไปค่ะ วิธีการแก้ปัญหานี้คือการลงวินโดว์ใหม่ทุกเครื่องใช่ไหมคะ แล้วหลังจากลงวินโดว์ใหม่ เพื่อนร่วมทีมจะใช้แฟลชไดร์ฟอันเดิมที่เคยติดไวรัสได้หรือไม่ หรือมีวิธีการล้างแฟลชไดร์ฟให้ปลอดไวรัสไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ

เหนื่อยใจกับเพื่อนร่วมทีมจอมดื้อด้วย บอกให้เปลี่ยนแฟลชไดร์ฟก็ไม่เปลี่ยน !!
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่