โดนมิจฉาชีพหลอกให้ส่งรหัสบัตรเงินสดทรูมันนี่ไป 2000 บาทครับ

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเคยตั้งกระทู้แรกเลย ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะครับ คือเรื่องนี้เกิดขึ้นวันนี้และเกิดขึ้นกับแม่และเพื่อนของแม่ผมครับ เรื่องมีอยู่ว่า มีคนตั้ง FB ปลอมของแม่ผมขึ้นมาใหม่ แล้วทักไปหาเพื่อนของแม่ผมที่แม่ผมสนิทมาก ๆ คนที่เล่น FB ปลอมได้ทักแชทมาหาเพื่อนแม่ผม เขาบอกว่ากำลังนั่งรถไปชลบุรีไม่สะดวกคุย อยากจะให้ซื้อบัตรเงินสดทรูมันนี่ไปให้หน่อย 3000 บาท เพื่อนแม่ผมก็ต่อรองบอกว่าเขามีเงินแค่ 2000 บาท ด้วยความที่เพื่อนแม่ผมไม่ทันได้เอะใจเพราะสนิทกันมาก เห็นเพื่อนตัวเองเดือดร้อนก็เลยรีบออกไปซื้อบัตรเงินสด ใบละ 1000 บาท จำนวน 2 ใบ แล้วก็ส่งรหัสบัตรเงินสดไปให้ทางแชทของ FB ปลอมทันที แต่ปรากฎว่าเพื่อนของแม่ผมเข้ามาที่ออฟฟิศที่แม่ทำงานอยู่ เลยตกใจว่าทำไมแม่ยังอยู่ที่นี่ เห็นบอกว่านั่งรถไปชลบุรี เขาเลยเอาแชทมาให้ดูว่าเนี่ย ยังคุยกันอยู่เลย สรุปก็คือเสียรู้ครับ โดนหลอกไปแล้ว เพื่อนแม่ก็ไปศูนย์ทรูที่บิ๊กซีลพบุรี เขาก็บอกแค่ว่าช่วยเหลืออะไรไม่ได้เลยครับ แล้วรหัสก็ถูกใช้ไปแล้ว .. ผมอยากทราบว่ามีวิธีไหนที่พอจะทำให้ทราบได้บ้างครับว่า รหัสนี้ถูกใช้ไปตอนไหน ทำธุรกรรมอะไร พิกัดตรงไหน อยากสืบเรื่องเล็ก ๆ นี้ให้ถึงที่สุดครับ เพราะมันเป็น 2000 บาทสุดท้ายที่เพื่อนแม่ผมมีอยู่ ไม่ได้เงินคืนขอแค่รู้ตัวบุคคลก็ดี ขอทราบคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่