[CR] เที่ยวมัลดีฟส์ Vaavu Thinadhoo ราคา(เกือบ)ประหยัด คุณภาพคับแก้ว

ช่วงต้นปี 1-5 มกรา 2015 ที่ผ่านมา ผมและภรรยาได้มีโอกาสไปเที่ยวมัลดีฟส์ โดยเราพักกันบนเกาะ Thinadhoo, Vaavu Atoll, Maldives เป็นเวลา 4 คืนครับ

วิวน้ำโคตรใสบนเกาะ Thinadhoo

ก่อนอื่นขอให้ข้อมูลค่าเสียหายสำหรับสองคนก่อนนะครับ (ไปเป็นคู่ ก็ต้องนับเป็นคู่ครับ อิอิ)

ค่าเครื่องบิน: ไป-กลับ สุวรรณภูมิ-มาเล่ 26,617 บาท (จองใน ebookers.com)
ค่าที่พัก: 4 คืน พร้อมอาหารวันละ 3 มื้อ ที่ Maldives Oceanic Villages 30,000 บาท
ค่าดำน้ำ scuba dives: 5 dives (ผมดำคนเดียว ภรรยาไม่ได้ดำด้วย) พร้อมเช่าอุปกรณ์ครบเซท 14,172 บาท
ค่าเรือเฟอรี่สาธารณะ: ไปกลับจาก Male-Thinadhoo 1,045 บาท
ทั้งหมดนี้เป็นค่าใช้จ่ายหลักๆครับ รวม 71,834 จริงๆแล้วจะมีค่าใช้จ่ายเล็กๆน้อยระหว่างทางบ้าง มีค่าทิปให้เด็กๆในรีสอร์ทนิดหน่อยก็ตั้งไว้ ไม่เกิน 80,000 บาทครับ
ทริปนี้ผมใช้คำว่า เกือบ จะประหยัด เพราะจะสังเกตได้ว่าราคาไปแพงกับค่าห้องพักรวมอาหารซะเยอะ รวมถึงค่าดำน้ำของผมด้วยซึ่งถ้าตัดตรงนี้ลงไปได้ สำหรับทริปมัลดีฟส์ คนส่วนใหญ่ก็สามารถมาเที่ยวได้สบาย แค่ขอให้วางแผนการเดินทางโดยใช้เรือเฟอรี่สาธารณะเท่านั้น

คำถามสำคัญก็คือ ทำไมผมถึงต้องเลือกเกาะนี้? ที่พักที่นี่? ทั้งๆที่ที่ถูกกว่าที่นี่ก็มี
คำตอบ:
1.) โจทย์ที่ผมต้องการตอบสนองอันดับแรกคือ ความเป็นส่วนตัว เนื่องจากทริปนี้เป็นทริปฮันนีมูน ผมจึงมองหาเกาะที่เป็นเกาะชาวประมง(เพราะราคาถูก) แต่ต้องได้บรรยากาศความเป็นส่วนตัวแบบรีสอร์ท 4 ดาวแพงๆ
2.) ผมต้องการเกาะที่มีร้านดำน้ำ และต้องได้ดำน้ำใน site ที่ดีมากๆของโลก(ซึ่ง Fotteyo Kandu ที่ใกล้กับ Thinadhoo คือสุดยอด)
3.) ต้องการห้องพักเกรดรีสอร์ท ไม่ใช่แค่ระดับ guesthouse ในราคาที่รับไหว
4.) ต้องสามารถเดินทางด้วย public ferry ได้ เพราะจะช่วยประหยัดเงินไปได้เยอะ ปกติในมัลดีฟส์ถ้าเดินทางด้วย speed boat อย่างถูกก็ 150 USD ต่อคน ไป-กลับ แต่ถ้านั่ง public ferry ได้ก็แค่คนละ 16 USD
และสุดท้าย ข้อนี้สำคัญมาก
5.) ผมชอบปะการังมาก และชอบมากที่สุดถ้าหากลงน้ำไปจากชายหาดแล้วได้ปะการังน้ำตื้นสวยๆ เพราะเหมาะกับการถ่ายภาพใต้น้ำซึ่งกำลังเป็นงานอดิเรกใหม่ของผม แต่ผมพบว่า ปะการังน้ำตื้นนั้นหายากมาก ไม้เว้นแต่ที่มัลดีฟส์ ถ้าไม่ใช่รีสอร์ทแพงๆจริง แทบไม่มีครับ

ผมค้นหาข้อมูลอย่างจริงจังมาก และสุดท้ายก็พบว่า เกาะ Thinadhoo แทบจะเป็นที่เดียวที่ไม่ใช่รีสอร์ทราคาแพงและตอบโจทย์ข้างบนครบทุกประการ โดยเฉพาะปะการังน้ำตื้น(house reef) ที่ได้คะแนน 8.5/10 ซึ่งดีกว่ารีสอร์ทห้าดาวหลายที่ด้วยซ้ำ ผมจึงเลือกที่นี่อย่างไม่ลังเลอีก

ความงามของปะการังเกาะ Thinadhoo เป็นไปตามที่ค้นข้อมูลไว้ รับประกัน!

ข้อมูลและเวปไซด์สำคัญที่อาจจะเป็นประโยชน์จากการค้นคว้าของผม:
1. http://www.oceanic-village.com/ อันนี้เป็นเวปไซด์ของ guesthouse ที่ผมไปพักมาครับ คุณภาพห้องพักระดับรีสอร์ทมากกว่า guesthouse
2.  http://www.plumeriamaldives.com/ อันนี้เป็นโรงแรมอีกอันบนเกาะ Thinadhoo ครับ มีหลายห้อง มีสระว่ายน้ำในตัว ราคาถูกกว่าที่ที่ผมไปพัก ( 4 คืนแค่ 600  USD) แต่กำลังอยู่ในระหว่างก่อสร้างครับ คงจะเสร็จพร้อมรับลูกค้าภายในต้นปี 2015 นี้
3. เวปที่มีประโยชน์ในการจองที่พักคือ booking.com หรือ agoda.com ซึ่งทั้งสองสามารถจองล่วงหน้าและไปจ่ายที่รีสอร์ทได้เลยครับ สำหรับบางโรงแรมอาจจะต้องการข้อมูลบัตรเครดิตกันเราเบี้ยวด้วย
4. เรือ public ferry จาก Male ไป Thinadhoo มีแค่ 3 วันต่อสัปดาห์คือ Sunday,Tuesday,Thursday (ออก 10.00 น) และจาก Thinadhoo ไป Male มีแค่ 3 วันต่อสัปดาห์เช่นเดียวกันคือ Saturday,Monday,Wednesday (ออก 9.00 น) ใช้เวลาเดินทางประมาณ 6 ชั่วโมงครับ ถ้าไม่รีบมากก็ถือว่าค่อนข้างสบายเลย นั่งไปเรื่อยๆ ชมวิว คุณกับคนท้องถิ่น แนะนำว่าให้เตรียมอะไรไปกินบนเรือด้วยครับ
5.  http://www.tme.mv/ อันนี้เป็นอีก guesthouse นึงที่น่าสนใจ อยู่บนเกาะ Dhigurah, South Ari Atoll ที่ผมเคยดูไว้ก่อนตัดสินใจเลือก Thinadhoo เพราะ housereef ดีกว่า สำหรับคนที่อยากไปดำน้ำ ดูฉลามวาฬ กระเบนราหู เกาะ Dhigurah ก็เป็นอีกที่ที่ผมแนะนำครับ ไปกับ ferry ได้เช่นกัน และราคาห้องพักถูกกว่าบนเกาะ Thinadhoo
6. สำหรับใครก็ตามที่กำลังออกแบบการเที่ยวมัลดีฟส์ในสไตล์ของตัวเอง อยากทราบข้อมูลว่า resort หรือ guest house แบบไหนตอบโจทย์ความต้องการของเรามากที่สุด ให้เริ่มต้นจากเวปไซท์นี้เลยครับ http://www.mondomaldive.it/maldive/guesthouse-eng/showVoti_gen.asp

คำแนะนำ:
มีอะไรให้เมลติดต่อกับทาง guesthouse เหล่านี้โดยตรงเลยครับ ไม่ต้องมองหารีวิวละเอียด ถามทุกอย่างที่ต้องการจะรู้ อย่าเกรงใจครับ ผมก็ใช้วิธีการถามเอาทุกอย่าง ทางรีสอร์ทเขาเต็มใจบริการแน่นอน ตามที่ภรรยาผมกล่าวไว้ “บริการดีสิ เอาตังค์เราไปตั้งเยอะ” เพราะฉะนั้น มีอะไร ถามให้เต็มที่ครับ ใช้งานให้คุ้ม ที่สำคัญบางกิจกรรมให้ระวังไว้ด้วยครับ เช่นภายเรือคายัค บางทีเด็กรีสอร์ททำเป็นชวนเราเล่นเนียนๆ แต่พวกนี้เขาคิดตังค์ด้วยนะ ที่สำคัญคือมัลดีฟส์เป็นประเทศมุสลิมที่เคร่งครัดในเรื่องมารยาทการแต่งตัวในสาธารณะ เพราะฉะนั้นห้ามเดินใส่บิกินี่ในหมู่บ้านนะครับ ได้เฉพาะที่ชายหาดที่ทางรีสอร์ทจัดไว้ให้เท่านั้น

คำเตือน:
ในมัลดีฟส์มีเกาะที่ชื่อ Thinadhoo สองเกาะ อีกเกาะนึงจะเป็นชุมชนใหญ่มาก ไม่ใช่แหล่งท่องเที่ยว ย้ำว่าเกาะที่ผมไปเที่ยวมาคือ Thinadhoo, Vaavu Atoll ครับ

*จากจุดนี้ไปผมจะเริ่มเล่าเรื่องด้วยภาพเป็นหลักแล้วนะจ๊ะ  
เพื่อนๆสามารถเข้าไปอ่านบทความพร้อมกับรูปภาพเต็มๆของผมได้ที่ https://coralust.wordpress.com/
มีคำถามอะไรสามารถคอมเม้นท์ถามในโพสท์ หรือหลังไมค์ไปที่ https://www.facebook.com/corallust ได้เลยจ้า

มาเห็นด้วยตาตนเอง จึงเข้าใจ ว่าทำไมถ้าจะฮันนีมูน ต้องมามัลดีฟส์

ทดสอบถ่ายภาพใต้น้ำวันแรก

Selfie ใต้น้ำบนหาดเกาะ Thinadhoo

ดำน้ำ Kuda Kandu + Miyaru Kandu (03/01/15)

ดำน้ำ Kuda Kandu + Miyaru Kandu (03/01/15)

ดวงอาทิตย์ตกดินที่ Alimataซึ่งเป็น site ดำน้ำแห่งหนึ่งที่มีชื่อเสียงของแถบนี้ครับ เหมาะสำหรับการดำน้ำดูฝูงฉลาม nurse sharks ซึ่งออกหากินเวลากลางคืน

nurse shark ที่ Alimata

nurse shark ที่ Alimata

ฝูง nurse shark ที่ Alimata

ปลาสิงโตที่ Alimata

มุมมองนักดำน้ำ

(04/01/15) ดำน้ำที่ Fotteyo Kandu สวรรค์ของการถ่ายภาพใต้น้ำ หนึ่งในจุดดำน้ำที่ดีที่สุดของมัลดีฟส์

(04/01/15) ดำน้ำที่ Fotteyo Kandu สวรรค์ของการถ่ายภาพใต้น้ำ หนึ่งในจุดดำน้ำที่ดีที่สุดของมัลดีฟส์

มวลหมู่ปลาที่ Fotteyo Kandu

นีโม่ก็มีให้ดูนะครับ

หาดร้างกลางทะเล เอกลักษณ์อันโด่งดังของมัลดีฟส์

ปูบนเกาะร้างกลางทะเล

(04/01/15) สำรวจปะการังน้ำตื้นของเกาะ Thinadhoo ในเย็นวันสุดท้ายของฮันนีมูน

(04/01/15) สำรวจปะการังน้ำตื้นของเกาะ Thinadhoo ในเย็นวันสุดท้ายของฮันนีมูน

เจอเต่าด้วย Thinadhoo สมบูรณ์สุดๆ

(05/01/15) เดินเล่นในมาเล่ เมืองหลวงของมัลดีฟส์ ก่อนบินกลับไทย

(05/01/15) เดินเล่นในมาเล่ เมืองหลวงของมัลดีฟส์ ก่อนบินกลับไทย

สุดท้ายผมก็ขอฝากให้ใครก็ตามที่ไปเที่ยว ให้เที่ยวอย่างนักท่องเที่ยวที่มีจิตสำนึกครับ ความสวยงามที่แท้จริงของมัลดีฟส์นั้นอยู่ใต้น้ำ ดังนั้นใครจะไป ให้ฝึกฝนการ snorkeling และ Diving ให้ดีครับ เพื่อจะสามารถหลีกเลี่ยงการไปตีขาเตะปะการังได้ ชมปะการัง และปลาห่างๆ เก็บภาพถ่ายไว้เป็นความทรงจำดีที่สุดครับ

คำแนะนำสุดท้าย อย่าไปมัลดีฟส์คนเดียวเด็ดขาด ให้ไปกับเพื่อนฝูง ครอบครัว หรือคนรัก ไม่งั้นอาจจะเหงาได้  ;)
ชื่อสินค้า:   เกาะ Vaavu Thinadhoo, Maldives
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่