ขอถามชาว pantip เรื่องหลุมดำใน interstellar

นี่คือรูปของกาแกนทัว คงเห็นกันมาเยอะแล้ว กาแกนทัวผมขอจัดอยู่ในกลุ่ม Stellar black hole นะครับ
นักฟิสิกส์ทฤษฎี คิป ธอร์นธอร์น ให้สมการทางทฤษฎีสัมพัทธภาพทั่วไปกับนักออกแบบ เพื่อเขียนซอฟแวร์เรนเดอร์
สร้างแบบจำลองคอมพิวเตอร์ที่มีความถูกต้อง แถมยังออกเป็นงานวิจัยทางฟิสิกส์ดาราศาสตร์ด้วยนะ
ข้อแรก ในแนวนอน แสงทั้งหมดที่เห็นมาจาก accretion disk  อันนี้ไม่สงสัย
ข้อสอง ที่สงสัยคือที่อยู่แนวตั้งคืออะไรนะ เค้าบอกว่าเป็น แสงจาก Gravitational lens โอ้ไม่นะ
หยั่งกับเป็น  accretion disk อันที่สองแนะ ดูแล้วแปลกดีแท้ ผมก็เคยดู Gravitational lens
มาก่อนยังไม่เคยเห็นแบบใน interstellarมาก่อนเลย เพื่อนๆเห็นว่ายังไงกันบ้างครับ ขออนุญาติถามนำแบบนี้
1 ทำไม Gravitational lens สว่างจ้าและวงใหญ่โตมโหฬารหยั่งงี้ละ
2 ตรงปลาย วงแนวนอนดูหยั่งกะขึ้นมาต่อกะวงแนวตั้ง อีกแนะ เป็นไปได้อย่างไร นี่มาจากสมการสัมพันธภาพหรือ
3 ถ้ามองจากยานอวกาศที่วนรอบ กาแกนทัวแบบในหนัง จะเห็น Gravitational lens แบบนี้หรือ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ผมเคยเขียนในเพจสนทนาไซไฟไปเยอะมากแล้วเกี่ยวกับVisual ที่เกิดขึ้นมาให้เห็นเป็นแบบนั้น เหนื่อยมาก เอาเป็นว่าไปดูในคลิป น่าจะเข้าใจเลยในทันที ยิ้ม

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่