ถามความเห็นเพื่อนๆค่ะ คุณคิดว่าการเลือกที่นั่งบนรถตู้ ผิดไหม มีสิทธิ์หรือไม่มีสิทธิ์

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ คือเป็นเรื่องที่สงสัยมานานแล้ว แต่ก็ไม่รู้ว่าสิ่งที่เราคิดนั้น มันถูกไหม คนอื่นเขาจะคิดแบบนี้ไหม จึงมาตั้งถามความคิดเห็นแต่ละคนกันค่ะ

เราว่าทุกคนเคยนั่งรถตู้ใช่ไหมคะ ทีนี้ถ้าเวลาเราไปคนท้ายๆ เราว่าส่วนใหญ่ไม่ค่อยชอบที่จะนั่งเบาะหลังสุดค่ะ เพราะอึดอัดมากและค่อนข้างเบียดกัน และเมื่อส่วนใหญ่ถ้าเหลือที่นั่งสองคนสุดท้าย นึกภาพตามนะคะ คือเหลือเบาะหลัง 1ที่ กับเบาะที่นั่งคนเดียวแถวสองริมประตูอีก1 ที่ จึงมีข้อสงสัยว่าเราสามารถเลือกที่จะนั่งเบาะที่นั่งเดียวได้ไหม ถ้าคิดแบบมาก่อน สามารถเลือกที่นั่งได้ก่อน เรามีสิทธิ์ที่จะทำแบบนั้นไหมคะ? คือเข้าใจว่าตามมารยาทแล้วเราควรเข้าไปนั่งข้างใน เพื่อคนสุดท้ายที่มาซื้อบัตรรถตู้จะได้เข้าไปนั่งปิดท้ายเบาะนั่งคนเดียวได้สะดวกๆ คือโดยส่วนตัว จขกทก็จะเดินไปนั่งข้างในเบาะหลังตลอดค่ะ แต่จริงๆไม่อยากนั่งเลย แต่ก็ไม่เคยกล้าทำย้ายตัวเองมานั่งเบาะเดี่ยวสักที เคยเห็นคนเอากระเป๋าไปวางไว้ที่เบาะเดี่ยวก่อน แล้วออกมายืนเล่นมือถือนอกรถ เพื่อให้คนที่ซื้อบัตรคนสุดท้าย เข้าไปนั่งข้างในสะดวกๆไม่เกะกะขวางทาง แต่เราก็ไม่แน่ใจว่าเราได้หรือไม่ เพื่อนๆคิดว่าเรามีสิทธิ์ที่จะทำแบบนั้นได้ไหมคะ ?

ลองมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่