...โดนแม่บังคับให้ใส่ผ้าซิ่นไหมไปวัด...ถ้าฉันรวยจะสวยหั้ยดูเด้อ...!!!

กระทู้คำถาม

...ปกติเวลาไปวัด เราจะใส่กางเกงยีนส์ เพราะเราต้องไปคอยเตรียมอาหารถวายพระ

แล้วคอยไปถวายอาหารพระด้วย ส่วนมากยกบาตรบาตรไม่ขึ้นหรอกค่ะ นั่งคุกเข่าแล้วเอามือประคองบาตรเอา

พอพระฉันข้าวเสร็จ เราเก็บสำรับมาให้พวกแม่ๆกินข้าวกัน เก็บถ้วยชามไปล้าง กวาดศาลาวัด เสร็จแล้วค่อยกลับบ้าน

แม่เราบอกว่า เราเดินเร็วไป มองดูไม่งาม แม่บอกต่อไปให้เราใส่ผ้าซิ่นไหม ไปวัดเหมือนพวกแม่ๆ

เราคิดภาพเราใส่ซิ่นไหมไปวัดยังไม่ออกเลยอ๊ะ แม่บอกให้เริ่มใส่วันพระที่จะถึงนี่แหล๊ะ

แต่ก็น๊ะ แม่บอกเราก็ต้องเชื่อแม่ เพราะพวกแม่ๆเขาใส่ผ้าซิ่นไหมกันทุกคน ไม่มีอะไรเจ้าค่ะ

เราบ่นคนเดียวไปงั้นแหล๊ะ ว่าแล้วก็ไปหาเข็มขัดมาคาดดีกว่า จะได้ทะมัดทะแมงหน่อย...

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่