มืดแปดด้าน ช่วยตัดสินใจหน่อยคะ เรื่องเรียน ป.โท MBA หรือ Engineering ดีค่ะ

เนื่องจากว่าเราก็ 20 ปลายๆแล้วค่ะ ถึงเวลาต้องเรียน ป.โท แล้ว สับสนมากค่ะ
คือจริงๆ เคยพยายามสอบ CU Best (หลายครั้งมา) แต่ไม่ถึง 350 ซักทีค่ะ นั่นแปลว่าโอกาสเข้าได้เลยน้อยมาก
(ถ้าใครมีข้อมูลจะทราบว่าทำไมต้อง 350)
นายก็กดดัน เนื่องจากที่บริษัท นายส่วนใหญ่ จบจากที่นี่กันค่ะ ไม่ก็โทเมืองนอกทั้งนั้น (นายคาดหวังเรามากจนเครียด)
ตอนนี้เราเลยสับสนและเครียดมากว่าเอาไงดี คะแนนสอบเข้า MBA ก็ไม่เริ่ดเท่าไหร่ หรือ ว่าควรไปเรียนสายเดิมดี เราจบวิศวะ ค่ะ
อยู่สายโรงงาน เป็นหัวหน้าแผนกคุณภาพ และ R&D
สามารถมาเรียนได้แค่ ศุกร์(เย็น) เสาร์ อาทิตย์ ค่ะ

รบกกวนขอข้อมูลผู้มี "ประสบการณ์" หรือ "ผู้เคยเรียน" ให้ข้อมูลด้วยนะคะ

1. Indrustrail Engineering VS Engineering Management ต่างกันอย่างไรค่ะ
    มันสามารถเลือกเรียน แทนการเรียน MBA ไหมค่ะ
2. ชีวิตการเรียนวิศวะ ป. โท อารมณ์คล้ายๆ ป.ตรี ไหมค่ะ (เราว่าป.ตรี Project เราหนักมาก)
3. การทำ Thesis ของวิศวะจะยาก หรือ จบยากไหมค่ะ ตอนเรียน ปตรี เห็นพี่บางคนไม่จบภายใน 2 ปี ด้วยซ้ำ
4. หรือเราควร พยายามสอบ MBA ใหม่ให้ได้ดีน้าา???? (ตอนนี้รู้สึกว่ามันท้อจนไปต่อไม่ไหวแล้วค่ะ)
5. มีใครอยู่สายโรงงาน , โตในสายโรงงงาน แล้วเรียนทั้ง ตรี โท เป็นวิศวะบ้างคะ (เคยได้ยินแต่จบวิศวะ แล้วต่อโท MBA)
6. สุดท้ายจิงๆค่ะ เยอะแล้วเกรงใจ อยากทราบว่า เป้าหมายในการเรียนโท หรือ เลือกเรียนโท คืออะไรกันค่ะ Connnection , ตัวสถาบันที่เรียน ,
    ความรู้ , ค่าเทอม หรืออะไรค่ะ อันนี้อยากรู้จริงๆนะคะ
    ((แบบว่าเราเคยคิดว่า ใกล้บ้านก็ KU - TU , Connection ดีหน่อยก็ CU ,     MBA ดีๆก็ NIDA อะไรประมาณนี้    อ่าค่ะ))

มาช่วยเราปรับทัศนคติหน่อยค่ะ 55555 (พลีสสสสค...ค้าาา)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่