ควรเลือกทางไหน?

ผมเลือกที่จะเข้าเรียนในสาขาวิชาหนึ่ง ในตอนแรกผมคิดว่าสาขานี้มันใช่สำหรับผม แต่พอมาถึงตอนนี้ผมเริ่มมีความรู้สึกสับสนว่ามันใช่สำหรับผมจริงหรอ ผมเริ่มพูดกับที่บ้านบ่อยขึ้นว่า ถ้าผมเรียนไม่ไหวละ ไม่รอดละ ที่บ้านก็จะเงียบแล้วให้กำลังใจผม ผมรู้ดีว่าที่บ้านไม่มีเงินพอที่จะส่งให้ผมเรียนต่ออีกแล้ว ถ้าผมซิ่ว แล้วเลือกเรียนสาขาใหม่ ทุกวันนี้ผมคิดเสมอว่าผมจะเรียนให้จบในสาขานี้ แล้วหาเงินไปเรียนต่อในสาขาที่ผมชอบ ผมควรจะหยุดทบทวนตัวเองให้มากหรือผมควรเดินต่อไปเพื่อไม่ทำให้ครอบครัวผิดหวัง แล้วความสุขของผมละ? ตอนนี้ผมจะจบปี1แล้ว แต่ในใจผมมันรู้สึกสับสนมากกว่าเดิม ผมพูดกับตัวเองตลอดเวลาว่าถ้าผ่านปี1ก็จะซิ่ว  แต่พอถึงเวลาจริงมันทำให้ผมเครียดหนัก ไหนจะเรื่องความคาดหวังของคนที่บ้าน ไหนจะเงินที่ส่งเรียน เรื่องเรียนผมเรียนในสาขานี้ ผมก็ถือว่าเรียนได้ปานกลาง แต่ความสุขของผมมันมีน้อยมากที่จะรักในสาขานี้ ผมควรจะทำยังไงต่อดีครับกับชีวิตนี้??
แสดงความคิดเห็น