จะนั่งรถไฟไปสิงคโปร์...รบกวนผู้รู้แนะนำเส้นทางและวิธีหน่อยค่ะ

1. เราพร้อมด้วยสามีและลูกอีก2คน (4ขวบกับ2ขวบ) คิดจะผจญภัย ไปสิงคโปร์ด้วยรถไฟ หาข้อมูลมาแต่ละที่ก็บอกต่างกัน เลยมารบกวนเพื่อนในนี้ค่ะ
2. ที่ไม่ไปเครื่องเพราะ อยากสัมผัสรสชาติที่แตกต่างไป 3ปีก่อนเราไปสิงคโปร์ด้วยเครื่องมาแล้ว ครั้งนี้ อยากลองรถไฟบ้าง
3. ลูกๆ เราอดทนพอสมควร แบกเดินทางกันหลายทริปมากๆ ไม่เคยมีปัญหา เพราะเค้าชอบที่จะเรียนรู้และทุกปัญหาที่เกิดขึ้นกับลูกระหว่างเดินทาง เราได้เรียนรู้มาพอควร แต่ถ้าสำเร็จทริปนี้จะเป็นทริปที่นั่งรถไฟนานสุด

คำถามนะคะ
1. เราอยู่ชุมพร จะขึ้นรถไฟไปลงบัตเตอร์เวิร์ธ แล้วจากบัตเตอร์เวิร์ธ เราจะไปสิงคโปร์ได้อย่างไร
2. บัตเตอร์เวิร์ธกับสิงคโปร์ ไกบกันมากมั้ยคะ
3. หรือ เราควรหายานพาหนะ จากบัตเตอร์ เวริ์ธไป Kl แล้วเที่ยวKl แล้วจากKl ไปสิงคโปร์ไปอย่างไรดีคะ

ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะคะ ถ้าทริปนี้สำเร็จ การเดินทางผ่าน เราจะไปราวปลายเดือน เม.ย นี้ค่ะ ตอนนี้ คนพร้อม ของพร้อม แต่ขาดเรื่องข้อมูลนิดหน่อยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่