ถ้าถือ 2 passport ไทย และเมกา กรณีเดินทางแบบนี้ควรใช้พาสปอรตไหนยังไงดี

มือใหม่เพิ่งมี 2 passport จะเดินทางเมกากลับไทย แต่จะแวะ ฮ่องกงก่อน แล้วกลับไทย
แล้วจากไทยไปแวะสิงคโปร์  แล้วบินออกจากสิงคโปรไปฮ่องกงเลย  แวะฮ่องกงอีกสองสามวัน   แล้วฮ่องกงกลับเมกา

กรณีแบบนี้ควรยื่นพาสปอรตไทยตอนไหนดีหรือเมกาตอนไหนดีคร้บ   ตัวเองคิดแล้วงง
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ตอนเข้าไทย ให้ยื่นของไทย
พอออกจากไทยก็เอาของไทยออก

ส่วนที่อื่นๆ ยื่นของ อเมริกา เข้า/ออกครับ
เพราะประเทศอื่นๆ พาสฯ อเมริกา มีสิทธิ์จำนวนวันในการอยู่น่าจะเหนือพาสฯ ไทย

แต่จริงๆแล้ว ทั้งฮ่องกง และ สิงคโปร์ ก็สามารถใช้พาสฯ ไทย เข้า/ออกได้ เนื่องจาก 2 ประเทศนี้
พาสฯ ไทยก็ได้รับการยกเว้นขอวีซ่า เหมือนๆกับพาสฯ อเมริกา ครับ

สรุป ทั้งฮ่องกงและสิงคโปร์ จะเอาพาสฯ ไทย หรือ อเมริกา เข้า/ออก ได้เหมือนกันครับ

ปล. พาสไทยที่ถืออยู่ ถ้าจะใช้เอาเข้ามาไทย ต้องมีการตรวจขาออกของไทยมาแล้วนะครับ ไม่ใช่พาสใหม่ๆที่ไม่เคยตรวจขาออกมาก่อนนะครับ ไม่งั้นอาจจะมีปัญหาตอนเข้ามาไทยครับ เจ้าหน้าที่จะเห็นในระบบว่า ยังไม่เคยออกนอกประเทศ (แล้วจะเอามาใช้เข้าประเทศได้อย่างไร?)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่