ทำไมถึงคุยกับคนเสื้อเหลืองไม่รู้เรื่อง????

ก็เฝ้าสังเกตุมานานแล้ว แต่ก็ยังไม่สามารถทำความเข้าใจได้ว่าคนเสื้อเหลืองใช้หลักอะไรในการคิดคำนวณหาเหตุผล ทำไมถึงคุยกันด้วยเหตุด้วยผลไม่รู้เรื่อง
จนในที่สุดผมก็พยายามคิดเอาเองว่ามันน่าจะมีเหตุมีผลอยู่ตามนี้....ที่ทำให้เค้าเป็นแบบนี้
   1. เค้าอาจจะเรียนสายศิลป์มา -- ประมาณว่าเรียนสายสังคม-จิตวิทยา รึเรียนบริหารมา จากข้อสังเกตุของผม คนเรียนสายสังคมจะต้องศึกษาประวัติศาสตร์
        และความประพฤติของผู้คน ซึ่งบางครั้งประวัติศาสตร์มันก็หาเหตุหาผลอะไรได้ยาก ทำให้พวกเขาไม่รู้จักการคิดวิเคราะ-แยกแยะ เลยยึดติดกับความดิด
      ของตัวเองเป็นหลักใหญ่โดยไม่ได้หาเหตุผลว่ามันถูกรึเปล่า ดีรึยัง และไม่ได้มองจากมุมมองของคนอื่นๆว่ามันเป็นยังไง
  2. เค้าเป็นคนธรรมะธัมโม-- ยึดติดในความดี ขึ้นต้นได้เชื่อว่าคนนั้นคนนี้เป็นคนดี ก็จะหลงงมงายแบบไม่มีเหตุผล ไครพูดอะไรไม่ดีแก่เขาคนนั้นก็ไม่เชื่อ
      เพราะลงได้มีความศรัทธาแล้วก็ไม่ต้องมาพูดจาหาเหตุผลกันอีก
  3. เค้ามีปัญหาทางบ้าน-- ประมาณว่าคลอบครัวไม่อบอุ่น เมียทิ้ง ผัวทิ้ง ทำให้ต้องไปหาหลักยึดเหนี่ยวอื่นนอกบ้าน อาจเป็นแกนนำในจอทีวี รึพระสงค์องค์เจ้า
      ที่น่าเลื่อมใสองค์อื่นที่เค้าเชื่อฝังใจว่าเป็นคนดี (สืบเนื่องจากข้อ 2)

อันนี้เป็นแค่มโนโง่ๆของผมคนเดียวล้วนๆนะครับ พี่เสื้อเหลืองคนไหนมีตรรกกะดีๆ ดีกว่าคำว่าคนดี-ธรรมาภิบาลก็เสนอมาได้นะครับว่าทำไมคุณคิด
  ของคุณแบบนั้น
ปล.ผมเรียนสายวิศวะมาผมเลยเลือกพรรคการเมืองจากหลักเหตุผลทางสถิติล้วนๆ ใครจะว่าผมเป็นขี้ข้า ทั........ ผมก็ยอมครับ มันคงดีกว่าเป็น.......ใต้ตีนของไครบางคน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่