&&&สงสัยเรื่องการยื่นภาษีสำหรับคนมีครอบครัว ที่จะทะเบียนสมรสค่ะว่ายื่นภาษีแบบไหนดีกว่ากัน&&&

เพิ่งแต่งงานไปเมื่อต้นปีค่ะ เลยอยากทราบว่าหากเราจดทะเบียนสมรสแล้ว หากยื่นภาษีปีนี้ในต้นปีหน้า ควรยื่นแบบใด
พอดีอ่านแล้วยังมีข้อสงสัยอยู่ ขอรบกวนสอบถามเพื่อความมั่นใจค่ะ

1. เราสามารถยื่นกันแยกได้เลยใช่รึเปล่าคะ แต่หากเราติ๊กตรงช่องสมรสแล้ว เค้าจะไปรวมกันอัตโนมัติเลยหรือไม่
2. หากยื่นรวม คือหากเข้าชื่อเราเป็นผู้ยื่น หมายความว่าสามีไม่ต้องยื่นแล้วใช่หรือไม่คะ
3. กรณีที่เรามีเงินเดือน+โบนัส+Commission แต่สามีมีแต่เงินเดือน+โบนัส อย่างเดียว เห็นว่ามีการยื่นแยกเฉพาะเงินเดือน คือยื่นอย่างไร และCommission เราจะยื่นตอนไหนคะ
4. หากเราและสามี มีเงินเดือน + โบนัสแล้ว เสียภาษีที่ 10% ทั้งคู่ แต่เมื่อรวม Commission ของเราเข้าไปจะทำให้เราเสียภาษีที่ 20%
แบบนี้ควรแยกยื่น หรือยื่นรวมคะ

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่