ใครมีแนวทางหรือวิธีการทำบุญ แบบแปลกๆบ้าง เอามาแชร์กันครับ

กระทู้สนทนา
ไม่เอาแบบว่าไปวัดทำบุญ หรือให้เงินขอทานนะ มันดูsimpleไปนิดนึง

ขอผมนะ

ถ้าสมัยก่อนที่ใช้โทรศัพท์สาธารณะ จะชอบเหลือเศษตังค์ที่ตู้คืนมา ทิ้งไว้ในช่องคืนเหรียญแบบนั้นแหละ  ไม่เก็บ  เพราะเคยเห็นพวกยากไร้มาลวงตามถ้วยพวกนี้เสมอ

ไปกินข้าวตามร้านอาหาร ถ้าเจอคนพิการมาเสิร์ฟอาหาร จะให้ทิปส่วนตัวตรั้งละ100 เสมอ

ผมเป็นคนค้าขายมีหน้าร้าน  ถ้าวันไหนคนมาซื้อของพาเด็กเล็กหรือลูกมาด้วย  มักจะได้ขนมที่ผมซื้อติดร้านไว้ ติดมือกลับไปด้วยเสมอ

สุดท้าย ... อันนี้ไม่เกี่ยวเท่าไหร่ แต่ผมคิดว่ามันคือทัศนคติของผม คือ เวลาซื้อขายหุ้น ต่อให้แนวโน้มดียังไง ผมมักจะขายก่อนที่มันจะวิ่งเสมอ พอใจใน%ที่ได้ เพราะอยากให้คนที่ซื้อต่อไปมีกำไรต่อไปด้วย

แล้วเพื่อนๆมีแนวทางอะไรบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่