ทราบกันไหมครับว่าเขาห้ามจับดอกซากุระ

ตามหัวข้อครับ เพิ่งเห็นข่าวเมื่อเช้าว่าเทศกาลดูดอกซากุระ หรือฮานามิ มีนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติมาเที่ยวมากมาย หนึ่งในจำนวนนั้นก็จะมีนักท่องเที่ยวบางคนที่โน้มกิ่งต้นซากุระลงมาถ่ายรูปบ้าง จับดอกซากุระบ้าง เมื่อนักข่าวเข้าไปสัมภาษณ์ว่าทำไมถึงโน้มกิ่งลงมาถ่ายนักท่องเที่ยวเหล่านั้นก็ตอบว่าเพื่อเป็นการยืนยันว่าได้มาถึงแล้ว และไม่ทราบว่าห้ามจับดอกซากุระ

และที่แน่นอนไปกว่านั้นก็คือ การเด็ดดอก หักกิ่ง ใส่กระเป๋ากลับบ้านอาจถึงขั้นโดนข้อหาทำลายทรัพย์สินก็เป็นได้

ดังนั้น เพื่อนๆ ที่จะไปเที่ยวควรระวังตัวด้วยนะครับ

ปล. ตามสวนสาธารณะมักจะปิด 2 ทุ่มนะครับ แต่ไม่ได้หมายถึงปิดห้ามเข้านะครับ แต่เขาปิดไฟ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่