วิ่งทุกวันในระยะยาวจะทำให้เป็นโรคข้อเข่าเสื่อมไหมคะ

เราเป็นคนที่ชอบออกกำลังกายด้วยการวิ่งมากๆค่ะ เนื่องจากเป็นการออกกำลังกายที่ง่ายที่สุด และใช้อุปกรณ์น้อยที่สุด จากที่ตอนแรกไม่ชอบเพราะมีความคิดว่าวิ่งแล้วจะทำให้ขาใหญ่  แต่พอได้ลองวิ่งดูก็หลงรักการวิ่งมากขึ้นจนทำให้ต้องวิ่งเกือบจะทุกวัน  แล้วมีวันหนึ่งวิ่งๆอยู่รู้สึกว่าตรงเข่าข้างขวามันมีเสียงกึกๆ แต่ไม่มีอาการเจ็บปวดแต่อย่างใด เราค่อนข้างจะเป็นกังวลกับอาการที่เกิดขึ้นจึงอยากทราบว่าการวิ่งเป็นระยะเวลานานจะทำให้เป็นโรคข้อเข่าเสื่อมได้หรือไม่คะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่