อยากรู้ว่าตอนท้องแม่ ๆ ท่านไหนเจอประสบการณือะไรแปลก ๆ จากการใช้บริการโดยสารสาธารณะไหมคะ

อ่านกระทู้นี้แล้วคิดถึงตัวเองตอนท้องอ่ะ http://pantip.com/topic/33428798

ของเราเจอตอนหก เจ็ดเดือน ต้องบอกก่อนว่าเราเป็นคนท้องที่ไม่ชอบขึ้นรถแท็กซี่ค่ะ ตลอดตอนท้องเดินทางไปนู่นมานี่ตลอด  ช่วงนั้นไปพันทิฑบ่อยมาก รถเมล์ทั้งร้อน ทั้งแอร์รถไฟฟ้า รถไฟ เรือข้ามฟาก เรากวาดแต้มเรียบเพราะ เป็นขาลุยมาตั้งแต่ไหนแต่ไรละ ไปคนเดียว ขอแฟนไปบ้าง หนีไปเองบ้าง นั่งรถตู้ คนขับบอกห้ามเอาแก้วน้ำขึ้นคนท้องปรี๊ดแตก (ไม่ดีค่ะ เอาแต่ใจมากเราช่วงนั้น) บอกถ้าไม่ให้ถือแก้วน้ำบ๊วยขึ้น ก็เตรียมเช็ดอ้วกได้เลย ยังสงสารพี่คนขับไม่หาย

เหตุมันเกิดช่วงใกล้คลอด เราคลอดตอนแปดเดือนเอง ก่อนหน้านี้ไปขายของงานโอทอปเมืองทองมา แล้วต้องไปเอาคอมที่ซ่อมไว้ที่พันทิพย์เราก็ขึ้นรถเมล์ตามปกติ จำไม่ได่สายอะไร รถสีส้มแอร์ พอเดินขึ้นประตูหน้า จะมีแถวที่นั่งเดี่ยว มีผช. หนุ่มประมาณยี่สิบ ใส่หูฟังหน้าตาดีนั่งอยู่ เราไม่ได้ว่านะคะถ้าคุณจะไม่ลุกให้นั่งเข้าใจว่าแม่ ๆ ท้องนี่เจอกันเยอะ แต่เราเจอนี่เงิบค่ะ ขึ้นมาหาที่จับยืนมั่งคงแล้ว ผช.คนนั้น เอามือสะกิดแขนเราค่ะ คิดในใจคงคิดว่าเค้าจะลุกให้นั่งใช่ม้าาาาาาาา เงิบคะ เค้าสะกิดให้เรามองแล้วชี้ไปที่ด้านหลังของรถ ที่ถัดจากประตูกลางคันรถให้ไปนั่งเบาะว่างที่ตอนท้ายรถค่ะ
นาทีนั้นเหมือนกับเราเห็นคนถือน้ำเย็นมาส่งให้ตอนเหนื่อยๆ แล้วบอกว่าช่วยเอาไปให้คนอื่นทีนะ แบบอึ้งอ่ะ สุดท้ายคุณตา ย้ำชัด ๆ คุณตาอายุหกสิบมั้งนั่งข้างหลังคนๆนี้ลุกให้เรานั่งเองค่ะคุณตายืน แบบเห็นเลยค่ะว่าการถูกหล่อหลอมจากสังคมโบราณสักสี่สิบปีที่แล้วกับปัจจุบัน แยกคำว่าสุภาพบุรุษ กับผู้ชายได้ชัดเจนจริง ๆ

แม่ ๆ คนอื่นเจอแบบไหนมั่งคะ

ปล. 1 เราลุกให้คนแก่กว่าลำบากกว่านั่ง เราเพราะ พ่อแม่สอนมาตั้งกะเด็กตลอด และกำลังถ่ายทอดให้หนุ่มน้อย มีคุณวัยแปดเดือนซึมซับต่อไปค่ะ

ปล,2 พันทิพย์ก่อนคลอด กะหลังคลอดต่างกันมาก คิดถึงสมัยไปเดทกะหนุ่มเนิร์ด จัง ไว้อาลัยให้หนึ่งนาที

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ช่วงท้องได้ 4 เดือนค่ะ สามีไม่อยู่ออกไปซื้อของนั่งรถสองแถว
ไม่มีคนลุกให้นั่งเลยค่ะ มีวัยรุ่นผู้ชายนั่งอยู่ด้วยนะ แอบนึกในใจ ชั้นท้องนะเนี่ย55555
ยืนไปได้สักพักหน้ามืดจ้า แต่พยายามจับราวและพยุงตัวไว้ไม่ให้ล้ม พอคราวนี้มีคนลง
รีบแทรกไปนั่งเลย ไม่ใช่เห็นแก่ตัวนะแต่ไม่ไหวจริงๆค่ะ ขืนยืนต่อล้มแน่ๆ
เราเป็นคนที่ขึ้นรถสองแถวบ่อยนะเวลามีคนแก่ คนท้อง หรือเด็กก็ลุกให้ตลอด
แต่บางคนนี่ไม่ไหวจริงๆ เห็นคนท้องทำเมินฟังเพลงเล่นโทศัพท์ แต่ก็ไม่ได้อะไรค่ะ
ขอให้เจอกับตัวละกัน
ตอนนี้ 7 เดือนแล้วได้เจ้าหนุ่มน้อย จะปลูกฝังให้เค้าเป็นสุภาพบุรุษเลยค่ะ 555555
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่