ต้นไม้ใบดกทึบสูงประมาณ 70 ซม. เพื่อวางเป็นรั้วกั้นบริเวณ ปลูกในกระถางปูนซีเมนต์ขนาด 40x40x40 ซม. ต้นอะไรดีครับ

อยากได้ต้นไม้ใบดกทึบ สูงจากดินประมาณ 70 ซม. นับจากความสูงของผิวดินในกระถางนะครับ เช่น กระถางสูง 30 ซม. ต้นไม้จะสูงจากดิน 70 ซม. ซึ่งภาพรวมต้นไม้รวมกระถางด้วยจะสูง 100 ซม.

จุดประสงค์ คือ เพื่อวางเป็นรั้วกั้นบริเวณ (วางไว้ด้านหน้าอาคาร โดดแดดเช้าถึงบ่ายเลยครับ ช่วงบ่ายอาจโดนร่มเงาอาคารบัง)
โดยคาดว่าน่าจะปลูกในกระถางปูนซีเมนต์ ขนาด

A) กว้าง 40 ยาว 40 สูง 40 ซม.
B) กว้าง 30 ยาว 30 สูง 30 ซม
C) กว้าง 30 ยาว 100 สูง 30 ซม.
D) กว้าง 40 ยาว 100 สูง 40 ซม.

ปล... ยังไม่แน่ใจขนาดกระถางครับ ต้องขอไปคำนวนราคา กับ พื้นที่ที่จะวางกระถางก่อน

ควรปลูกต้นอะไรดีครับ

เท่าที่ผมดูๆ ไว้ เล็งไว้ ก็เล็ง ต้นโมก กับ ไทรเกาหลี ครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าเอาเข้าจริงปลูกแล้วจะได้อย่างที่ต้องการไหมครับ

ต้นโมกดินแค่นั้นมันจะทำให้ใบดกไหม
ไทรเกาหลีรากมันจะทะลวงกระถางปูนไหมครับ

ปล... ที่ไม่ปลูกลงดินเพราะว่า ต้องการวางชั่วคราวครับ ในอนาคตเร็วๆ นี้ อาจจะ 2-5 ปีต้องรื้ออาคารทิ้ง (รอจังหวะที่เหมาะสมอยู่ครับ)

รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่