หางานเด็ก 13 ปีครับ และะการใช้พันทิป

ทำงงานอะไรได้มั่งครับ 13 ปี อยากมีเงินซื้อของขวัญให้พ่อแม่ งาน
ขอบคุณมากครับ

ส่วนเรื่องการใช้งานพันทิป เราจะดูได้ยังไงว่าโพสต์ไปแล้วมีใครมาตอบบ้าง ดูตรงกล่องจดหมายดก้อไม่มี
ขอบคุณครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
>> ทำงงานอะไรได้มั่งครับ 13 ปี อยากมีเงินซื้อของขวัญให้พ่อแม่ งาน

ค่อนข้างยากครับ
คุณอาจลอง ดูตามร้านค้า ร้านอาหาร ที่คุณคุ้นเคยใกล้บ้าน
ขอเขาฝึกงานครับ
เพราะถ้าเป็นการทำงานจริงจัง อายุขนาดนี้ นายจ้างจะงานเข้าเอาได้ครับ
กับอีกอย่างคือ การทำเองไปเลย
เช่นที่เห็นบ่อย ๆ ก็ค้าขายครับ

ขึ้นกับว่าคุณถนัดอะไร
ลูก ๆ หลาน ๆ เพื่อนผม อยู่ต่างจังหวัด ช่วงประถม เขาก็ตั้งโต๊ะขายน้ำผลไม้ปั่น ชานมอะไรต่าง ๆ หน้าบ้านครับ
วันแรก ๆ ได้วันละนิดหน่อย
แต่พอหลายวัน เพื่อน ๆ ก็มาอุดหนุนเยอะ
แถมมาตั้งโต๊ะ ขายลูกชิ้น  ขายลูกอม อยู่ข้าง ๆ กัน เป็นแถวสนุกกันไปเลย

พ่อแม่ ก็ชื่นใจครับ
ไม่ใช่ชื่นใจ ที่ลูกหาเงินได้
แต่ชื่นใจในความตั้งใจ และไม่ได้ใช้เวลาไปในทางที่ผิด ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่