ชีวิตหลังความตาย...

กระทู้สนทนา
นรก สวรรค์ เป็นแค่กุศโลบาย ที่คนรุ่นก่อนมีไว้ให้เราพึงสังวรณ์ ทำความดี ละเว้นความชั่ว จริงหรือไม่
ตัวข้าพเจ้าไม่ทราบนัก
แต่จากการสอบถามดวงวิญญาณของตา ข้าพเจ้า
เขาบอกมาว่า ไม่มีอยู่จริง เป็นเพียงแค่อีกโลกนึงเท่านั้น เขาเห็นเรา เราไม่เห็นเขา หยิบจับสิ่งของไม่ได้
เขาบอกว่าหลังจากดวงวิญญาณหลุดจากร่าง เขาบอกรู้สึกโล่งสบายอย่างมาก โรคภัยเขานั้นไม่มีแล้ว
แถมยังพูดติดตลกว่า เหมือนเขายังเป็นหนุ่มๆอีกด้วย  
เขาบอกว่า ให้ลูกหลานทุกคนหมั่นทำบุญ ทำอย่างไรก็ได้ที่เป็นบุญ
แม้แต่ขอทานที่หลอกเรา เราก็ได้บุญ แค่เราคิดดี ทำด้วยใจอะไรก็เป็นบุญ
บุญนั้นเขาบอกว่าเก็บไว้กินตอนตาย ตอนอยู่อีกโลกหนึ่ง
แต่ถ้าลูกหลานทำบุญเป็นอาหารให้เขาก็กินอาหารนั้น
ถ้าบุญหมดแล้วร่างกายจะซูบผอม
เวรกรรม มันจะตามทันในช่วงชีวิตนั้นๆ ตาของข้าพเจ้ารู้เลยว่าเคยทำกรรมอะไรไว้ เลยทำให้เขาเป็นเช่นนั้นเช่นนี้

ตอนแรกข้าพเจ้าไม่อยากเชื่อ เพราะตาของข้าพเจ้าตอนมีชีวิตเขานั้นได้ทำทุกอย่างที่เป็นบาป
เมื่อลูกๆให้เลิกทำ บอกว่าเวรกรรมจะตามทัน (เขาเลี้ยงไก่ เลี้ยงนก ไว้ตี ไว้ขัน)  เขามักจะบอกว่า เคยเห็นหรอ เวรเป็นตัวยังไง กรรมเป็นตัวยังไง
ไอเวรนี่เป็นลูกกลมๆไหม กรรมนี่เป็นลูกเหลี่ยมๆไหม
......
รายละเอียดมีมากกว่านี้ แต่เผื่อบางท่านไม่อยากอ่าน ข้าพเจ้าจึงละไว้เพียงเท่านี้
#ข้าพเจ้าอยากได้คำตอบว่า โลกหลังความตายเป็นเช่นนี้จริงๆใช่ไหม แล้วนรกสวรรค์มีจริงไหม
หรือที่ตาของข้าพเจ้าบอกไม่มีเพราะเขายังไม่เจอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่