สอบถามผู้รู้เรื่องขอวีซ่าญี่ปุ่นค่ะ

ตอนนี้ จขกท อยู่ไทยกับสามีญีปุ่นค่ะ (สามีทำงานอยู่ไทย ส่งภาษีให้ไทย ไม่ได้ส่งภาษีให้ญี่ปุ่นแล้ว) เราจดทะเบียนถูกต้องทั้งที่ไทยและญี่ปุ่นค่ะ
ทีนี้คือ ถ้า จขกท อยากไปอยู่ญี่ปุ่นสัก 6 เดือนหรือ 1 ปีโดยอาศัยอยู่ที่บ้านกับพ่อแม่สามี  กรณีนี้ เราใช้วีซ่าคู่สมรสได้ไหมคะ คือไม่มั่นใจเพราะตัวสามีทำงานและมีรายได้ที่ไทยอ่ะค่ะ
ดังนั้น ไม่แน่ใจว่า สามีจะการันตีให้ได้หรือเปล่า

กรณีที่สอง ถ้า ไม่สามารถทำวีซ่าติดตามสามีได้ เนื่องจากปัญหาข้างต้น  เราสามารถให้พ่อกับแม่สามีรับรองเราแทนได้ไหมคะ (พ่อแม่สามี เกษียรแล้ว ตอนนี้ทำกิจการส่วนตัวกันค่ะ)

รบกวนผู้รู้ แนะนำคร่าวๆ อ่ะคะ คืออยากทราบเป็นแนวทางเบื้องต้นก่อน
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่