งานเข้า siamchart อีกแล้วครับท่าน... (ไม่รู้มันอะไรกะเดือนมีนา มาทุกปี)

กระทู้สนทนา
เมื่อวันก่อนมีเมล์มาแจ้งเกี่ยวกับการแสดง real time quote ทำให้ผมต้องเอาส่วนนี้ออกไปจากเว็บ
เลยทำให้แสดงใด้แต่ข้อมูลของตลาดอื่นๆนอกจากไทย ซึ่งถ้าไม่แสดงของไทยด้วยมันก็จะเปรียบเทียบกันไม่ใด้

ซึ่งวันนี้ก็โทรมาอีกครับ
ผมก็เลยแนะนำไปว่าทางเว็บของ set น่าจะทำข้อมูลส่วนนี้เพิ่ม (ข้อมูลเปรียบเทียบกับตลาดต่างประเทศ) อย่างน้อยเว็บผมไม่มี นักลงทุนก็ยังหาดูจากทางเว็บ set เองใด้
แต่ทางตลท. บอกว่าจะโดนลิขสิทธของทางต่างประเทศ ซึ่งผมเชื่อว่าต่างประเทศเขาคงไม่มาเก็บค่าลิขสิทธข้อมูลพวกนี้เหมือนกับไทยหรอกครับ...

แล้วต่อด้วยเรื่องงบการเงิน (อีกแล้ว)
บอกว่าแสดงข้อมูลงบการเงินไม่ได้นะต้องเสียค่าลิขสิทธ์ (แรกเข้าเป็นแสนไม่รวมรายเดือน)
และบอกว่าตัวเลขของ รายใด้ ค่าใช้จ่าย กำไร อะไรพวกนี้ตรงกับเว็บ set เลย (มันก็ต้องตรงอยู่แล้วละครับ ก็เขาเผยแพร่มาแบบนี้ ผมจะไปเมคขึ้นมาเองใด้อย่างไร)
จริงๆแล้วในปีก่อน เคยถกเรื่องประเด็นนี้กันมาก่อนแล้ว ว่าตัวเลขพวกนี้ทาง set ไม่ได้คำนวณขึ้นมา แถมทางบริษัทต่างๆก็ต้องจัดทำและแจกจ่ายในหน้าเว็บของแต่ละบริษัทอยู่แล้ว

เรื่องนี้เคยคุยไปเมื่อปีก่อนแล้ว นึกว่าจะจบไปแล้ว พอกลับมาปีนี้ก็เหมือนเดิมครับ วนมาเรื่องเดิมอีกแล้ว
ส่วนตัวเห็นว่าควรจะแยกลิขสิทธของแบบ business กับ individual ออกจากกัน เพราะลักษณะการให้บริการข้อมูลต่างกันพอสมควร

ทางตลท. บอกว่าให้ผมเข้าไปคุยเป็นการส่วนตัว แต่ผมจะขอคุยเบื้องต้นทางอีเมล์ก่อนเพราะไม่ค่อยสะดวกเดินทางนะครับ
แล้วจะอัพเดทให้ทราบเพิ่มเติมเรื่อยๆนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่