ถ้าเปิดบัญชีร่วมกับแม่ ต้องคำนวณเงินได้ใน ภงด.90 ยังไงครับ

พอดีเปิดบัญชีเงินฝากประจำเป็นชื่อร่วมกับแม่ไว้ครับ อย่างนี้จะคำนวณเงินได้บุคคลธรรมดาในส่วนของข้อ 40(4) ในภงด.90 ยังไงครับ

ต้องหารกันคนละครึ่งรึเปล่าครับ หรือว่ายื่นในนามคนใดคนหนึ่งไปเลย

อีกนิดนึงครับ พอดีไปขอหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายกับทางธนาคารมาแล้ว ชื่อในนั้นเป็นชื่อแม่คนเดียวด้วยครับ (เข้าใจว่าเป็นเพราะในหน้าสมุดบัญชีเอาชื่อแม่ขึ้นก่อน) ควรให้แม่ยื่นเต็มคนเดียวเลย หรือสรรพากรจะทราบว่าเป็นบัญชีชื่อร่วมครับ ควรจะแจ้งยังไงดี แอบงงครับ 555

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่