ขอคำแนะนำสำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องรถเลย เกี่ยวกับการกำจัดฝุ่นรถยนต์ค่ะ

ใช้มาจะ 4 ปีแล้ว แต่ขับน้อยมากค่ะ จอดมากกว่า เป็นมาร์ชสีขาว ล้างธรรมดาตามคาร์แคร์ เค้าคิดตั้ง 500 อยู่ตจว ค่ะ ไม่เคยรู้เลยว่าเค้าล้างยังไงบ้าง จอดตากแดดตากฝน ยางเหลือง ๆ จากต้นไม้ก็โดนมาแล้ว คือ ไม่มีที่จอดจริง ๆ ค่ะ รถเป็นรอยจากการล้างยางต้นไม้ การถูกับรถคันอื่นหรือถูกับฟุตบาท มีทั้งที่ถลอกจนเป็นสีดำ กับที่เป็นรอยขนแมว หรือบางแห่งก็หายแวว เป็นสีขาวด้าน ๆ ไปเลย อยู่แฟลต ไม่สามารถล้างได้เอง ฝุ่นเยอะมากกกกกกกกก ขี้นกก็มีค่ะ ปกติใช้ไม้ขนไก่ปัด  สรุป. รถไม่เคยรับการดูแลเลย วันนี้เพิ่งได้รู้ว่าไม่ควรใช้ไม้ขนไก่ปัด  รบกวนถามว่า
1. ตอนนี้ไปล้างเคลือบ สายไปแล้วมั้ยคะ ควรดูแลอย่างไร ณ จุดนี้ และถ้าอยู่ตจว มีแต่ร้านโนเนมกับร้านที่อยู่ที่โลตัสค่ะ ควรล้างที่ไหนคะ
2. ถ้าจำเป็นจริง ๆ จะใช้ไม้ปัดฝุ่นที่รถ  สภาพแบบนี้ ใช้ไม้แบบไมโครไฟเบอร์ทั่วไป หรือแบบแพง ๆ หนา ๆ  หรือแบบที่ชุบน้ำยาคะ
3. ระหว่าง
      3.1 ใช้ไม้ปัดฝุ่น ว่าง ๆ ก็ไปล้าง เคลือบปีละ 1-2  ครั้ง
      3.2 ปล่อยให้เปื้อน ฝุ่นจับ ล้างอย่างเดียว เดือนละครั้ง
      3.3 ใช้น้ำฉีด (แต่อาจต้องขับใช้งานเลยหลังฉีด) ว่างค่อยล้าง เคลือบปีละ 1-2  ครั้ง
      แบบไหนดีคะ

คือ งบน้อยมากสำหรับเรื่องรถค่ะ ไม่มีเวลา และสถานที่ก็ไม่อำนวยด้วยค่ะ คงดูแลเท่าที่ทำได้ เลยอยากทราบไว้ตัดสินใจ คือถ้าสามารถดูแลได้แบบนิด ๆ หน่อย ๆ ตามที่ถามแล้วผลไม่ต่างกับที่ทำมาจะได้ทำใจไปเลยค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่