กระทู้ "คนอวดแม่" : เมื่อ "ไดอะรี่ของแม่" ไม่ได้มีอยู่แค่ในหนังโฆษณา.. เพราะของเราก็มี!

สวัสดีเพื่อนๆ พันทิปทุกคนนะคะ
จากชื่อกระทู้ค่ะ... เดี๋ยวนี้กระทู้อวดรวย มีเยอะ .. รายการ คนอวดผี มีแล้ว... อวดผัว ก็มีบ่อย 555 วันนี้จขกท. เลยอยากจะ "อวดแม่" บ้าง

ประเด็นไม่ใช่วันแม่หรืออะไร แต่เมื่อเช้ามีรุ่นพี่ที่มหาลัยเอาคลิปอันนึงมาโพสต์บนวอลล์เรา แล้วบอกว่า "นี่มันชีวิตแกชัดๆ!!" (หมายถึงชีวิตเราเอง) ก็เลยลองเปิดดู ... ปรากฏว่าสิ่งที่คุณแม่ในคลิปนี้ทำ คล้ายกับคุณแม่เรามากกกก

วันนี้เลยอยาก "อวดแม่" ของตัวเองบ้าง ประมาณว่า "นี่ๆๆๆ แม่ชั้นก็มีแบบนี้ย่ะ .. แบบนี้แม่ชั้นก็ทำเหมือนกันย่ะ" 555
แล้วก็จะชวนลูกๆ หรือคุณแม่ทั้งหลาย มาแชร์เรื่องราวของครอบครัวตัวเองกันด้วยค่ะ
เพราะเราก็อยากเห็น "ไดอะรี่ของแม่" จากเพื่อนๆ คนอื่นๆ เหมือนกัน

ดูคลิปก่อนนะคะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

...

เรื่องของเราต่างจากเรื่องในคลิปอยู่อย่างนึง คือพระเอกในคลิปเพิ่งได้อ่านไดอะรี่ของแม่ตอนโตแล้ว แต่เราได้อ่านไดอะรี่ของแม่มาตั้งแต่เด็กๆ ค่ะ
(นับครั้งที่เคยอ่านมา ก็น่าจะเกิน 20 ครั้งแล้วล่ะ).. จขกท.อายุย่าง 30 นะคะ เพิ่งแต่งงานเมื่อปลายปีที่แล้ว ก็เลยเป็นอายุรุ่นราวคราวเดียวกับพระเอกในคลิปพอดี

เราเป็นลูกสาวคนเดียว ได้กินนมแม่จนถึงอายุสองขวบ
คุณแม่เป็นคุณครูประถม ชอบถ่ายรูป ชอบงานขีดเขียนและศิลปะเกือบทุกชนิด และเป็นคนละเอียดอ่อนมากกก
ตอนนี้ไดอะรี่เล่มของแม่เรา อยู่ที่บ้านที่ราชบุรีค่ะ
หลายครั้งเวลากลับไปบ้าน เราก็จะอ่านและถ่ายบางหน้าด้วยมือถือออกมา แล้วโพสต์เก็บไว้ในเฟซบุ๊คของตัวเอง
ซึ่งเพื่อนๆ ที่เคยเห็น ส่วนใหญ่บอกว่า "แม่เราไม่เห็นจะเขียนบ้างเลออออ"
วันนี้จะเอามาลงเฉพาะหน้าที่เคยถ่ายเอาไว้นะคะ  

หน้าแรก.....ในคลิปมีช็อตที่เห็นแล้วต้องร้อง เฮ้ยย!! ออกมาเลย... คือช็อตนี้

และนี่คือของแม่เราค่ะ

รูปแรกในชีวิตค่ะ

หน้านี้ชอบมากกกก แม่บอกว่าเหมือนลูกอึ่งอ่าง

3 เดือนค่ะ (ถ้าจำได้ คุณแม่ในคลิปจะบันทึกอาหารที่ลูกกินไว้ด้วย แม่เราก็เขียนแฮะ)

6 เดือนค่ะ... แม่จดรายชื่อวัคซีนที่ฉีดเอาไว้ทุกครั้ง

7 เดือน ... ใครเป็นเด็กต่างจังหวัด น่าจะเคยไปร้านถ่ายรูปแล้วมีรูปประมาณนี้กันทุกคน

9 เดือน ... นังเด็กคนนี้เริ่มดราม่า บีบน้ำตาเป็นแล้วค่ะ 555 นี่ถ้าแม่ไม่จดเอาไว้ จะไม่เชื่อเลยนะ

รูปฟันค่ะ แม่วาดเอาไว้เกือบทุกเดือน จำไม่ได้ว่ารูปนี้คือของตอนอายุเท่าไหร่

วันปีใหม่ คือวันเกิดแม่ด้วย
ชุดที่ใส่อยู่ แม่ตัดเย็บให้เองค่ะ ... ตอนเล็กๆ แม่ตัดชุดให้ใส่ตลอด
มีครั้งนึงตอนเป็นสาว แม่เคยบอกว่า "ให้แม่ซื้อชุดให้นะ เพราะตอนเล็กๆ แม่ไม่เคยซื้อชุดแพงๆ ให้ลูกใส่เลย"
เราเลยบอกแม่ไปว่า "ชุดที่แม่ตัดให้ มันมีค่ากว่าชุดที่ไปซื้อเอาตั้งเยอะน้าาา" (ตอนพิมพ์อยู่นี่น้ำตาคลอ)

ไปทะเลวันสงกรานต์ค่ะ (ุชุดนี้แม่ก็ตัด)

สองขวบกว่า... เริ่มเป็นหอบ ตอนนั้นไม่รู้ว่าหอบคืออะไร จำได้แค่ว่าตัวเองเสียงแหบเหมือนเป็ด แล้วแม่ก็ร้องไห้เวลาเห็นเราไอ

ผลงานศิลปะตอนสามขวบกว่าค่ะ ... เคยเอาให้สามีดู นางถามว่า "นั่นไก่หรือแมลงสาบ??" 5555

เรื่องราวในไดอะรี่น่าจะจบที่ประมาณเราเข้าประถมค่ะ เพราะหลังจากนั้นแม่ใช้วิธีเก็บรูป แล้วเขียนหลังรูปแทน
ถึงไม่ได้เขียนไดอะรี่ แต่แม่ก็จะมีอะไรกุ๊กกิ๊กๆ เช่นเขียนการ์ดให้อยู่บ่อยๆ
และปัจจุบันเทคโนโลยีก้าวหน้าแล้ว แม่ก็มีแชนแน่ลใหม่แสดงความกุ๊กกิ๊กของนาง 555

บางทีก็ส่งรูปมาให้.... แบบนี้

วันไหนที่โรงเรียนมีกิจกรรม แม่ก็ได้แต่งตัวแปลกๆ 555

(ชุดม่วง) รำอะไรก็ไม่รู้ กับแก๊งค์เพื่อนครู

แม่วาดฉากให้เด็กนักเรียนแสดงละครค่ะ

สุดท้ายคือรูปในวันงานแต่งงาน
จำได้ว่าวันนั้นทุกคนยุ่งมากกกกก .... ยุ่งจนเราไม่มีรูปที่ตัวเองตั้งใจถ่ายคู่กับแม่เลยสักใบ ร้องไห้
แต่พอได้เห็นสายตาของแม่ในวันนั้น ก็รู้เลยค่ะว่าแม่มีความสุขมาก
และเราก็อยากทำให้แม่มีความสุขอย่างนี้ไปเรื่อยๆ

(แอ๊คติ้งนะคะ ไม่ได้หนักอะไรเลย 555)

สวยกว่าเจ้าสาวอีกค่ะ >____<

.........

คุณแม่ใครเขียนไดอะรี่เอาไว้บ้าง ...
หรือใครที่เป็นคุณแม่แล้ว และกำลังเขียนไดอะรี่ให้ลูก ก็เอามาอวดกันบ้างนะคะ.... อยากเห็น อมยิ้ม04

ปล. แอบติดแท้ก "ชีวิตวัยรุ่น" มาด้วย
เพราะเชื่อว่าคุณแม่ของวัยรุ่นหลายคนน่าจะเคยเขียนไดอะรี่เอาไว้ให้ลูก
อยากให้น้องๆ ไปหยิบมาอ่านบ่อยๆ ค่ะ ยิ้ม
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่