ฝากถึงคนที่ขับบิ๊กไบค์และรถยนต์คับ

ฝากถึงคนที่ขับบิ๊กไบค์และรถยนต์ด้วยนะคับ ตอนนี้ผมทุกข์ใจมากจึงอยากขอความร่วมมือหน่อยนะคับ คือเรื่องมีอยู่ว่า ลูกผมเพิ่งคลอดได้ยังไม่ถึงสองอาทิตย์เลยคับ แล้วตอนนี้ก็มาเลี้ยงที่บ้านพ่อแม่แฟนคับ ซึ่งบ้านอยู่บริเวณริมถนนมหาไชยก่อนสี่แยกสำราญราษฎ์ หรือเส้นสวนรมณีนาถมุ่งหน้าไปร้านผัดไทประตูผีนั่นเองคับ และทุกคืนตั้งแต่ลูกผมออกจากโรงพยาบาลก็มานอนที่บ้านหลังนี้ ซึ่งคืนนี้เป็นคืนที่แปดแล้ว ที่ลูกผมต้องผวากับเสียงรถบิ๊กไบค์ที่วิ่งผ่าน ซึ่งถ้าวิ่งผ่านไม่เร็วมากก็ไม่เท่าไหร่คับ แต่นี้ซัดมาตั้งแต่ก่อนสวนรมณีนาถจนถึงแยกสำราญราษฎ์แบบไม่เพลากันเลย แล้วแต่ละคันท่อดังทุกคันคับ มีตั้งแต่ 250-1000 cc ขึ้นไป เป็นประจำทุกคืน ตกคืนนึงนับได้มากกว่า 20 คันที่ขับขี่ด้วยความเร็วสูง บางคันก็อยู่แถวละแวกนั้น อาจขับไปมาหลายรอบหน่อย บางวันก็มาเป็นกลุ่ม  บางวันก็มาคนเดียว  ที่ผมโพสนี้เพราะผมสงสารลูกมากๆคับ ยังเป็นเด็กอ่อนตัวแดงๆอยู่เลย เค้าต้องการพักผ่อนเยอะๆคับ ผมเองกับแฟนก็ต้องพักเช่นกัน เพราะเป็นที่รู้กันอยู่ว่าเด็กอ่อนกินนอนตื่นไม่เป็นเวลาอยู่แล้ว และยิ่งมาเจอกับเสียงท่อดังๆจาดบิ๊กไบค์แล้วด้วยเค้ายิ่งพักผ่อนน้อยลงไปอีก สุขภาพร่างกายและจิตใจทั้งของลูกและของพ่อแม่ก็แย่ลงตามไปด้วยคับผมเองขับบิ๊กไบค์เหมือนกัน ผมไม่ได้โกรธนะคับเพราะผมเชื่อว่า ใครจะไปรู้ว่าที่ไหนมีเด็กอ่อนบ้าง และต้องคอยระวัง ผมว่ามันก็ไม่แฟร์หรอกผมเข้าใจ ผมเองก็ขับบิ๊กไบค์เหมือนกัน [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้แต่สิ่งที่ผมขอ คือขอความร่วมมือคับว่า ไม่ว่าจะเป็นบ้านที่ลูกผมพักอยู่นี้ หรือเป็นที่ไหนก็ตาม หากดูแล้วเป็นเขตชุมชน มีที่พักอาศัยกันหนาแน่น ก็ให้ช่วยกันลดกำลังเครื่องยนต์กันมาหน่อยเถอะคับ อย่าว่าแต่เด็กเลย วัยรุ่นหนุ่มสาวหรือผู้ใหญ่ยังแย่เลย ผมขอเถอะคับ ผมนี่เข้าใจความรู้สึกหัวอกของคนเป็นพ่อเลย
ผมขอขอบคุณล่วงหน้านะคับ ขอให้ท่านที่ให้ความร่วมมือมีแต่ความสุขเจริญๆนะคับ อย่างน้อยก็คิดว่าได้ทำดีแก่ส่วนรวมก็ยังดีคับ ไม่ใช่เฉพาะแต่เพียงลูกผมเท่านั้นคับ ขอบคุณคับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่