สอบถามเรื่องทำวีซ่าท่องเที่ยวอเมริกา จะไปตอนปิดเทอมค่ะ ช่วยตอบทีนะคะ

คือว่าปิดเทอมมหาลัยนี้หนูตั้งใจจะไปเที่ยวอเมริกาค่ะ ด้วยการขอวีซ่าแบบท่องเที่ยว
คุณแม่อยากให้ลองไปนานแล้วจนรอปิดเทอมก็เห็นว่าเป็นเวลาที่ดีที่ควรจะลองไปแม่อยากให้ลองไปเปิดหูเปิดตาหาประสบการณ์และไปเที่ยวที่นั่น
หนูจะไปตั้งแต่ช่วงปิดเทอมนี้เลยอ่ะค่ะ ประมาณ 2 - 3 เดือน คือสอบเสร็จก็ไปเลย โดยที่แม่หนูเป็นสปอนเซอร์ออกค่าใช้จ่ายให้ทุกอย่างค่ะ
แม่หนูทำงานเป็นเจ้าของกิจการค่ะ มีกิจการส่วนตัวเปิดร้านขายอะไหล่รถยนต์และเปิดอู่ซ่อมรถ ไม่ใช่อู่ใหญ่นะคะ

หนูจะไปกับเพื่อนอีกหนึ่งคน แต่หนูก็มีพี่อยู่นี่นั่นคนนึงเป็นญาติกันนะคะตอนนี้เขาได้กรีนการ์ดที่อเมริกาแล้ว มีครอบครัวอยู่ที่นั่นแล้วค่ะ
ไม่ได้เจอกันหลายปีแต่ก็ยังได้ติดต่อกันบ้าง แม่ของหนูก็เลยจะให้ไปพักที่บ้านของพี่สาวคนนี้จะได้ประหยัดค่าใช้จ่ายไปส่วนหนึ่ง
และพี่หนูบอกให้กรอกข้อมูลว่าเราจะมาเที่ยวและเยี่ยมญาติ และพักอยู่กับญาติ แล้วให้ใส่ที่อยู่ของพี่ไป
แล้วทีนี้หนูกลัวว่า ถ้าหนูไปอยู่ / เที่ยวเป็นเวลาสามเดือนทางกงศุลเขาจะให้มั้ยค่ะ
หนูกลัวว่ามันนานเกินไปจะขอยากกลัวเขาอาจจะคิดว่าหนูกับเพื่อนจะโดด เพราะพักอยู่กับญาติด้วย

ถ้าไปสามเดือนแล้วสเตทเม้นของเราต้องเยอะแค่ไหน แต่ตอนไปก็ไม่ได้กะจะใช้เงินแบบอลังการฟู่ฟ่านะคะ
หรือถ้าระยะเวลาที่ไปของหนูมันนานเกินไป หนูสามารถย่นระยะเวลาการไปได้ไหมคะ เรื่องสเตทเม้นกับการขอจะง่ายขึ้นหรือเปล่า
เช่นหนูเขียนและให้มหาลัยทำเรื่องยืนยันสภาพนักศึกษา และบอกว่าหนูไปแค่สามอาทิตย์จากวันที่นี่ไปวันที่นี้
บอกกงศุลว่าเราไปเที่ยวสามอาทิตย์ ถ้าสมมติทางกงศุลเขาให้ผ่านแล้ววีซ่าของหนูจะมีระยะเวลาแค่ สามอาทิตย์หรือเปล่าค่ะ
หรือหนูกับเพื่อนต้องต่างคนต่างบอกว่าไปคนเดียวไปเที่ยวไม่มีญาติที่นั่น
หาที่พักเองที่พักที่จะไปอยู่ที่นี่แล้วใส่ข้อมูลแนบเอกสารไปต้องตอนสัมภาษณ์แบบนั้นจะง่ายกว่ามั้ยคะ
เพราะจากที่หนูอ่านมาหลายกระทู้แล้วส่วนมากที่มีญาติอยู่ที่นั่นจะโดนปฏิเสธวีซ่าทั้งนั้นเลย

แต่ระยะเวลาการอยู่ที่นั่นของหนูไม่แน่นอนอ่ะค่ะ อาจกลับมาก่อนอยู่สามเดือน
เลยไม่รู้ว่าต้องบอกต้องทำแบบไหนดีกว่า เอกสารหนูกับเพื่อนต้องเยอะและแน่นแค่ไหนมีอะไรบ้าง
และต้องให้พี่หนูเขียนจดหมายเชิญพวกหนูสองคนไหม หนูต้องเตรียมอะไรเป็นพิเศษบ้าง

จุดประสงค์ของการไปคือแม่กับป้า (แม่ของพี่สาวที่อยู่ที่อเมริกา)
อยากให้ลองไปหาประสบการณ์และเที่ยวเมืองบ้านเขาจริงๆค่ะ ไปให้รู้ว่าบ้านเขาเป็นยังไง อยากให้ได้ภาษาติดกลับมาบ้างค่ะ
และหนูกับเพื่อนก็มีเพือนที่อยู่อเมริกา และไป W&T อยู่ก็เลยอยากจะไปเที่ยวหาด้วยนะค่ะ
ตอนนี้หนูกำลังศึกษาอยู่ปี 1 คือหนูกับเพื่อนยังไงก็ไม่โดดแน่ ๆ อ่ะค่ะ เพราะยังไงก็ต้องกลับมาเรียนต่ออยู่แล้ว
แล้วเมษานี้พี่สาวเขาจะกลับมาไทยมาเยี่ยมครอบครัว และถ้าวีซ่าของหนูกับเพื่อนผ่านพี่เขาก็จะรอหนูปิดเทอมและไปอเมริกาพร้อมหนูเลย

นี่เป็นการขอวีซ่าท่องเที่ยวอเมริกาครั้งแรกของหนู แทบจะไม่รู้เรื่องอะไรเลย กังวลทุกอย่างเลยค่ะ
ยิ่งเปิดอ่านกระทู้ที่หลาย ๆ คนโพสต์บอกว่าไม่ผ่านโดนปฏิเสธ ยิ่งทำให้กังวลว่าวีซ่าจะไม่ผ่านมากกว่าเดิมอีกค่ะ
อาจจะยาวและเขียนงงๆหน่อยนะคะ หนูไม่รู้จะเรียบเรียงคำยังไงดี
รบกวนช่วยตอบทีนะคะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่