เทปูนไปแล้ว จะทำอาคารโครงเหล็ก 1 ชั้น กว้าง 12x12 ม. ค่าใช้จ่ายเบื้องต้นประมาณกี่บาทครับ สำหรับปล่อยเช่าจะคุ้มไหมครับ

กำลังปวดหัว+มึนอยู่กับการสร้างอาคารเพื่อปล่อยเช่าต่อครับ คิดไม่ตก เลยมารบกวนถาม pantip ครับ
กระทู้นี้ ขอปรึกษาเรื่อง การสร้างอาคารโครงเหล็ก และ เรื่องความคุ้มค่าในการลงทุนครับ (ผมหาข้อมูลเบื้องต้นก่อนที่จะไปคุยกับ สถาปนิก หรือ วิศวกร)

เกริ่นนิดนึงก่อนครับ
ตอนแรกที่บ้านปล่อยเช่าที่ดินครับ ผู้เช่ามาสร้างอาคารโครงเหล็ก พร้อมตกแต่งภายใน และภายนอก
พอเค้าหมดสัญญาก็ไม่ต่อสัญญา อาคารเลยตกเป็นกรรมสิทธิ์ครับ
พอรื้อที่เค้าตกแต่งไว้ออกไปเหลือโครงเหล็ก พบว่าเป็นโครงเหล็กประหลาดๆ เอามาทำต่อลำบาก
แล้วที่หนักไปกว่านั้น พ่อผมดันสั่งช่างเทปูนเสริมพื้นเข้าไปอีก ผูกเหล็กเทปูนหนาประมาณ 5 ซม.ครับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ที่บ้านจึงมีโครงการจะรื้ออาคารโครงเหล็กเก่า แล้วสร้างอาคารโครงเหล็กใหม่ครับ
เป็นอาคารโครงเหล็ก 1 ชั้น กว้างประมาณ 12x12 ม. เพื่อให้ผู้เช่าเอาไปทำต่อ (ผู้เช่าตกแต่งภายในและภายนอกเอง)
แบบนี้ค่าใช้จ่ายเบื้องต้นโดยประมาณกี่บาทครับ

แล้วถ้าไม่อยากให้มีเสาเยอะเกะกะ เช่น มีแค่ 4 เสา จะเป็นไปได้ไหมครับ มันจะอันตรายไหมครับ และค่าใช้จ่ายจะแพงขึ้นกว่าการใช้เสาเยอะไหมครับ  (ของเก่ามี 12 เสา)

อุปสรรคอย่างนึงคือ เทปูนไปแล้วหนาประมาณ 5 ซม. ตั้งเสาใหม่จะยุ่งยาก ทำให้ค่าใช้จ่ายบานปลายไหมครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่