อยากเรียน ศิลปกรรมศาสตร์ ต้องเริ่มต้นจากอะไร

สวัสดีค่ะ คือตอนนี้เรา จะขึ้นม. 4 แล้ว เลยอยากรู้ว่า ต้องเริ่มต้นจากอะไร  ปกติก็เป็นคนชอบวาดรูปอยู่แล้ว แต่ วาดไม่เจ๋งอะำไรขนาดนั้น คือวาดแบบเด็กๆอ่ะ เป็นตัวการ์ตูน ธรรมดา วาดในกระดาษ แรงเงาก็ไม่เป็น ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อน นี่ก้จะขึ้น ม.4 แล้ว ยังวาดสีน้ำไม่เป้นเลย แรงเงาก้ไม่เป้น  ใครมีอะไรดีบอกหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ🙏🙏🙏🙏🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่