ขอคำแนะนำเรื่องการเลือกคณะจากผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะ ><

คือว่าตอนนี้กำลังลังเลระหว่าง
1. บัญชีบัญชี จุฬา
2. สถิติศาสตร์ สาขาคณิตศาสตร์ จุฬา
คือว่าเป็นคนที่เรียนบัญชีแล้วรู้สึกว่าค่อนข้างโอเคกับมัน แต่ไม่ถึงกับชอบอ่ะค่ะ เลยกลัวว่าถ้าเรียนไปเยอะๆแล้วถึงทำงานจะเบื่อ
แต่ว่าชอบวิชาที่จะได้เรียนในสถิติ แบบชอบวิชาคำนวณเยอะๆอ่ะค่ะ แต่เท่าที่ศึกษา งานแนวสถิติมันมีแต่พวกวิเคราะห์การลงทุนอะไรแบบนี้อ่ะค่ะ
แล้วเป็นคนที่รู้รอบตัวไม่ค่อยเยอะ กลัวจะทำงานแนววิเคราะห์ได้ไม่ดี เลยอยากจะปรึกษาว่าควรจะเลือกคณะไหนดีอ่ะคะ

แล้วก็อยากถามว่า financial engineering นี่คืออะไรหรอคะ เห็นคนที่จบสถิติแนะนำให้เรียน+ทำงานต่อทางนี้อ่ะค่ะ
ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ รบกวนด้วยนะคะ ><
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่