ใครเคยไปสัมภาษณ์งานทั้งๆที่ไม่เคยสมัครไหม หรือสมัครแล้วไม่ตรงกะที่บอก

างทีผมก็ไม่เข้าใจอ่ะทำไมไม่บอกไปตรงเขาจะทำไม่ทำก็เรื่องของเขา แต่บางทีถามบอกทำงานอะไร เขาบอกการตลาด ถามไรต่อก็ไม่ค่อยบอกมักเลี่ยงบาลี ผมว่ามันเสียเวลาคนที่เขาตั้งใจจริงๆนะ เช่น

- ขายตรง ลูกโซ่ mlm ขายประกัน
อันนี้บ่อยมากไม่บอกอะไรเลย หรือบอกว่าจะไปทำงานอีกประเภทแต่กลายเป็นอีกประเภท ผมมองว่าที่สังคมรังเกียจงานประเภทนี้เพราะ บางคนเคยเจอหลอก บางคนเคยไปทำแล้วมันไม่ได้ง่ายอย่างที่คิด อย่างเพื่อนผมมาชวน mlm คนทำได้มันก็โอครับไม่ปฏิเสธเรื่องรายได้แต่ลองดูหน้าแต่ละคนตอนไปพูดสิ เพื่อน ญาติที่หายไประหว่างทางแทบไม่คุ้ม บางทีมิตรภาพนับสิบปี ขาดกันเพราะ mlm ซึ่งคนชวนก็มักจะเลี่ยงบาลี เช่น เราไม่ต้องซื้อของ เราไม่ต้องเสียค่าโน่นนี่ซึ่งจริงๆเสีย แต่เลือกใช้คำพูดอื่นโน้มน้าวเอา แค่นี้ก็รู้และจริงใจไหม หรือขายประกันไม่ปฏิเสธว่ามันมีเหตุผลในการจะทำ แต่เวลาทำไปแล้ว เงื่อนไขโผล่มาเป็นดอกเห็ด จะเบิกนั่นนี่ก็ไม่ได้ตามที่ก่อนหน้านี้บอกว่าจะให้ หรือตื้อมากจนเป็นที่น่ารำคาญพอๆกะคนที่มาทวงหนี้บัตรเครดิตที่โทรมา 3 เวลาหลังอาหาร ประกันก็ชอบโทรมาจะให้ตกปากรับคำทางโทรศัพท์สัญญงสัญญาอะไรก็ไม่เห็นสักตัว บางทีหยั่งผมมีเรื่องโดนรถชน ประกันบอกชนหมายังเจ็บกว่าดูมันพูด คือโชคดีไม่ตายว่างั้น คนก็เลยไม่อยากทำงานพวกเนี้ย บางทีบอกไปนั่งคีย์ข้อมูลรายได้ 12000-13000 งานง่ายสบายขนาดนั้นสวรรค์ทรงโปรดชัดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่