เวลาเขียนใบสมัครงาน ตรงช่องต้องการเงินเดือนเท่าไหร่ เขียนว่าเท่าไหร่กันบ้างคะ

กระทู้คำถาม
เราเขียน 9 พัน  เม่าเศร้า
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
เขียนตามความสามารถที่เราคิดว่าทำได้ อย่าสูงเว่อร์ และ อย่าต่ำไป
อย่าไปกลัวว่าเรียกไปสูง เค้าจะโยนทิ้ง เพราะว่า หากเค้าสนใจเราจรีงๆ
เราเขียนไปสูง เว่อร์ๆ เลย เค้าจะต่อ จะตื้อเราเอง หากเค้าไม่สนใจเรา
ไม่มีทีท่าสนใจในตัวเรา สังเกตุตอนสัมภาษณ์ก็รู้แล้ว
เขียนต่ำกว่าแม่บ้าน เค้าก็ไม่เอา
ความคิดเห็นที่ 17
ผมเขียนเงินที่อยากได้เพราะสมเหตุสมผลจริงๆนะ

คือมาจากค่าใช้จ่ายต่อเดือนต่างๆ+ค่ากิน+เงินที่อยากเก็บ +เผื่อต่ออีก 2-3 พัน

เช่นตอนผมจบใหม่ผมเขียนไป 18,000 ผมก็แจงเป็น

ค่าเช่าห้อง 4000

ไฟ+น้ำ 1000

ค่ารถ 2000

ค่ากิน 4000

ส่งพ่อแม่ 5000

เงินเก็บ 2000

ถ้าเขาคิดว่ามากไปจะได้ไม่ต้องเรียกเราไปสัมภาษณ์

ผมมองว่าถ้าเรียกไปแล้วเจอกดเงินเดือนจนกินไม่พอ

ไม่มีค่ารถ หรือเจ็บป่วยอะไรแบบนี้อีก

พอเกิดเหตุแบบนั้น งานก็ออกมาไม่ดี หัวหน้าก็ด่าอีก มีแต่เสียกับเสีย

และเวลาเขาถามว่าทำไมถึงเรียกเงินแบบนี้ เราก็จะแจงที่มาได้ว่ามาจากไหน ทำให้มันดูมีน้ำหนักกว่าการแบมือขอเฉยๆอะครับ

ความคิดเห็นที่ 94
ตอบแบบจาร์ยโจ้ สอนสิน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่