[CR] กัวลาลัมเปอร์ มาเลเซีย part2

มาต่อนะครับ สำหรับการไปเที่ยว ที่กัวลาลัมเปอร์ มาเลเซีย

ความเดิมpart1 รีวิวตั้งแต่ต้นเลยคับ มาตามต่อกันนะคับ เพื่อใครไปเที่ยวจะได้ไม่งง
ผมอธิบายคราวๆ ไม่ได้ลงรายละเอียดสถานที่

6/2/15
18.00  นั่งทานน้ำเส็ด พี่บอม drop ผมไว้ที่ พาวิลเลี่ยน เพราะพี่บอมต้องไปทำธุระ ทั้งคืนเลย งานนี้ตัวผมต้องอยู่คนเดียว โดยมีหนังสือเที่ยวกัวลาลัมเปอร์อยู่1 เล่ม เลยเปิดหาสถานที่ๆเป็นไฮไลท์ของ KL ดู (KL เป็นอักษรย่อของกัวลาลัมเปอร์นะคับ ส่วนสายการบินจะใช้ KUL)
เริ่มต้นเลย ผมอยากนั่งรถไฟฟ้าโมโนเรลมากๆเพราะถือว่าเป็นรถไฟที่สะดวก ผ่านย่านสำคัญๆ ผมเคยนั่งที่สิงคโปร์ครั้งนึง ที่เซ็นโตซ่า แต่มันระยะสั้นๆ ครั้งนี้เลยลองดู งงนิดหน่อยของKLเพราะป้ายบอกไปโน้นไปนี่หายากคับ ต้องจับหลักเอา ว่าไปสถานที่นี้ต้องขึ้นรถไฟฟ้าฝั่งไหน แต่ไม่ต้องกลัวหรอกคับ ถามคนแถวนั้นก็ได้ คนส่วนใหญ่พูดภาษาอังกิดได้ครับ
ผมเดินจากห้างพาวิลเลี่ยนไปขึ้นรถไฟโมโนเรล ไกลเหมือนกันแหะ
หน้าห้างพาวิลเลี่ยน

ถึงแล้ว รถไฟฟ้าโมโนเรล สถานีบูกิตบินตัง

(ขอบอกว่าคนเยอะมากๆเบียดฝุดๆ)

ที่แรกที่ผมจะไปคือ ย่านไชน่าทาว ถนน JALAN PETALING ช่วงเดินทางมาหลงด้วย ต่อรถไฟผิด งงเลยทีเดียว

แบบบ้านเราก็มีขายนะ

แต่เราก็ใช้ปากเรานี่แหละถาม ด้านได้อายอดไว้ พูดๆจิ้มๆไปเถอะ คนมาเลใจดี  สุดท้ายผมก็มาลงที่สถานี pasa sini ลงรถไฟปุ๊ป ไหนๆๆๆๆๆ ไชน่าทาวของฉัน ไม่มีไรเลย เอิ่ม เอางัยดี เดินออกมานิดนึง อุ๊ย
19.50 KL MARKET (อารมขายของฝาก จตุจักร มาบุญคลอง เอเชียธีค รวมกัน ติดแอร์)
เดินมาส่องๆแต่ก็ไม่ได้ซื้ออะไร

หน้าเนื่อยมาก เพราะสภาพอากาศ 555 อิอิ

คราวนี้จะไปไชน่าทาวยังงัย เลยถามๆทาง ขอแวะเซเว่นแพ๊บ หมดแรงละ
เติมพลังก่อน

เห็นราคายาสะผม คูณด้วย 10 วางแทบไม่ทันเลย แพ๊งมาก เซเว่น แต่ชอบอย่างนึง เซเว่นที่นี่ จะมีชานด้านหน้ามีเก้าอี้ให้นั่งสูบบุหรี่ เก๋ดี

เดินมาถึงจนได้ เหนื่อยเลย

ขอ1รูป

(ขอสังเกตุไชน่าทาวเมืองไทยขายของกิน แต่ไชน่าทาวสิงคโปร์ ไชน่าทาวมาเลเซีย ขายของฝากนะจ่ะ ของกินไม่ค่อยมี ไม่ค่อยแซบเหมือนบ้านเรา) (เดินไปนึกว่าพัดพง) (หิวข้าวจุง)

เดินไชน่าทาวจนทุกซอกทุกมุมแล้ว อะ เดินทางต่อ ไปมัสยิดจาเม็ก
(การเดินทางก็เดินออกมาที่รถไฟสถานี para sini กดเลือกสถานี masjid jamex)

20.00  masjid jamex (เวลาเดินเร็วมาก)

หาไม่ยากคับ ออกจากสถานีรถไฟมาก็จะเจอเลย อยู่หลังถานีรถไฟ
เปิดหนังสือดูอีก จตุรัสเมอร์ดกาอยู่แถวนี่นิ เดินจาสถานีมัสยิดจาเม็ก อ่านในหนังสือบอกไม่ไกล เดินจิงๆไกลมากค่ะ(ทางเดินค่อนข้างเปลี่ยว)
20.50 MERDEKA SQUARE

เสาธงสูงมาก

อารมสนามหลวงบ้านเรา แต่มึดมาก

เดินทางรูปนิดหน่อย แวะนั่งพักเพราะเหนื่อยมากๆ ดูนาฬิกา ต๊ายแล้ว 21.00 ดึกแล้ว (แต่ดูเหมือนไม่ดึกนะ) เราต้องรีบกลับไปklcc ไปหาไรกิน เดียวห้างปิด 22.00 เราก็ต้องเดินกลับทางเดิมไปขึ้นรถไฟสถานีมัสยิดจาเม็ก จะเป็นลม

21.20 ถึงห้างซูเรีย klcc เดินหาไรกินก่อนเลย ผมนี่รีบวิ่งเข้าร้านอาหารไทยเลย อร๊ายยยย ฟินเฟ่อ

เดินดูเมนู เอาละ แกงเขียวหวาน+ข้าว+โค๊ก
การสั่ง i want green cerry beef with rice and coke จ่ายเงินเส็ด พนักงานถาม where u come form ตอบเลย i from Bangkok *-*
มาเเล้ว อาหารไทย

ถามว่าอาหารที่นั้นแม้แต่ไม่ใช้อาหารไทย ถามว่าอร่อยไหม ตอบเลยว่าอร่อยมาก ไม่ได้ดัดจริต ไม่ได้กระแดะนะ แต่ในชีวิตกินแต่ข้าวราดแกง พอได้ไปกินของดีๆก็กินไม่เป็น แต่ก้กินแบบให้รู้ว่ามันเป็นแบบนี้นะ แต่อาหารไทย คืออาหารหลักไปแล้ว จุ๊ฟๆ

ทานข้าวเส็ดด้วยความที่ไม่รู้ รีบตาลีตาเหลือกไปถ่ายรูปตึกเปรโตรนาส เพราะกลัวเค้าจะปิดไฟ เรานี่เสล่อจิงๆ เพราะเค้าเปิดไฟทั้งคืน 55
เริ่มเลย (รูปอาจจะเยอะหน่อยนะ เพราะถ่ายช็อตนี้เกือบ500 รูป) (กล้องไอโฟน5Sไม่เซลฟี่1อัน)

ผมตะลึ่งในความสวยงามของตึกนี่มากๆ ทำให้ผมหลงรักที่นี่เลย
22.15 ได้เวลากลับโรงแรมไปอาบน้ำแล้วเหงื่อเเตกเต็มตัว

โรงแรม

มองจากโรงแรมก็เห็นตึกแฝด

อาบน้ำนอนเล่น เมาท์มอยกะเพื่อน มีเพื่อนในเฟสหลายๆคนแนะนำให้ไปเที่ยวที่ร้าน market place (ประมาณสีลมซอย2บ้านเรา) เลยลลองไปดูซิ เปลี่ยนบรรยากาศบ้าง ดูซิจะเป็นยังงัย เลยถามเส้นทาง แล้วตัดสินใจเดินไป เป็นการตัดสินใจที่ผิดมากเพราะไกลมาก
เปลี่ยนชุดพร้อมลุย (เห็นตึกแฝดไม่ได้เลย ต้องยกกล้องขึ้นมาถ่าย)

23.35 ถึงแล้ว ร้าน market place

(วันที่มาเป็นวันศุกร์ ร้านจัดงาน bear party อุ้ย เข้าทาง เลยลองดูซิ ค่า เข้า 30 ริงกิต เท่ากับ 300 บาท แลกเบียร์ได้ขวดเดียว ยิ้ม แพงไปป่ะ เลยนั่งกินชิวๆซักพัก พอเบียร์หมดขวดก็เดินกลับโรงเเรมแบบมึนๆ)

00.50 มาถึงหน้าโรงแรม พร้อนขึ้นนอน

ฝันดีครับ

ผ่านไปแล้วครับ ทริปวันแรก แบบสนุกๆสุดๆมีงงๆๆบ้าง หลงบ้าง การไปเที่ยวต่างประเทศ รอดูวันที่ 2 นะคับ ว่าจะไปเที่ยวไปกินที่ไหนบ้าง ใน part 3 นะคับ แหะๆ ขอบคุณทุกๆคนที่ติดตามนะครับ หวังว่ากระทู้ต่างๆนี่จะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย เพราะก่อนเดินทางผมหาข้อมูล อ่านในพันทิป ดูยูปทูป ต่างๆ เพราะว่ามันจะทำให้เรามั้นใจมากขึ้นถ้ามีข้อมูลอยู่ในหัว บ้างที่ก็งง บ้างบางที บางขั้นตอน ไว้ติดตามpart3 ของวันที่2 ในkl นะครับ
ชื่อสินค้า:   ท่องเที่ยวมาเลย์เซีย
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่