ผู้เช่าเช่าที่ดินปลูกบ้านเริ่มหัวหมอ ภาค 2 / ให้เวลาเค้าย้ายออกแค่ไหนดีครับ [ปรึกษา]

ปรึกษา ต่อจากกระทู้นี้ครับ

http://pantip.com/topic/33300046 (รบกวนอ่านคร่าวๆ นิดนึงก่อนครับ)

สัญญาเดิมไม่รัดกุมครับ เน้นแค่การจ่ายเงิน แต่ไม่พูดถึงเรื่องข้อห้าม
ซึ่งตอนนี้ผมเตรียม สัญญาใหม่ที่เข้มงวด และรัดกุมกว่าเดิมเยอะ พร้อมกับค่าเช่าราคาใหม่ที่แพงกว่าเดิม 20-25% เนื่องจากทำเลดีกว่าเมื่อก่อน ครับ กำลังลังเลอยู่ว่าจะต่อสัญญาดีไหม

แต่มาคุยเรื่องต่อสัญญากับพ่อ ความเห็นผมกับพ่อไม่ตรงกันครับ เลยอยากจะปรึกษา

ความเห็นผม ผมคิดว่าไม่ต่อสัญญาเฉพาะรายที่เป็นปัญหา (รายที่ไม่เป็นปัญหาก็ให้เช่าต่อไปครับ ด้วยสัญญาใหม่) แล้วให้รายที่มีปัญหาให้เวลาเค้าย้ายออกไป แต่จะให้เวลาเค้าแค่ไหนดีครับ?  
ส่วนพ่อผมแย้งว่า วิธีผมนั้นไม่ดีครับ ทำแบบนั้นไม่ได้ มันหักดิบไป ควรจะต่อสัญญาอีก 1 ปีด้วยสัญญาใหม่ พร้อมเพิ่มค่าเช่า
พอหลังจาก 6 เดือนไปแล้วค่อยบอกว่าจะไม่ต่อสัญญา (เผื่อใจว่าหลังจากหมดสัญญา ผู้เช่าอาจไม่ยอมย้าย ต้องจ้างทนาย ฟ้องศาลด้วย)

แนวทางพ่อผม พ่อผมบอกว่าควรทำให้เหมือนกันทุกราย คือ ถ้าจะให้อยู่ต่อก็อยู่ต่อให้หมด (รายที่มีปัญหาก็ให้อยู่ต่อด้วย) แต่ถ้าจะไม่ให้เช่ารายนึง ก็ไม่ให้เช่าเลยทั้งหมด (โละทั้งหมดออกไปเลย) โดยให้เวลาเช่าอีก 1 ปี โดยใช้สัญญาใหม่ พอต่อสัญญาไปแล้ว 6 เดือนค่อยบอกว่าปลายปีจะไม่ต่อสัญญาแล้ว ให้ย้ายออก (ให้เวลา 6 เดือน)
ส่วนผมก็มองว่า ถ้าใช้วิธีนี้ ควรจะเพิ่มค่าเช่าให้แพงกว่าเดิมเยอะๆ อาจจะแพงกว่าเดิมซัก 30-40% (เพื่อเป็นการไล่ทางอ้อม)

วิธีไหนดีกว่ากันครับ หรือว่าอยากจะแนะนำอะไรเพิ่มเติมก็รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่