สเปนเซอร์

ไดอานา ฟรานเซส สเปนเซอร์

เซอร์วินสตัน เลโอนาร์ด สเปนเซอร์-เชอร์ชิล

นามสกุล  สเปนเซอร์   สองคนนี้เป็นญาติกันหรอค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3

จากในรูปนะครับ เซอร์วินสตัน สเปนเซอร์-เชอร์ชิล สืบมาจากดยุคแห่งมาร์ลบะระที่ 3 (ชาร์ล สเปนเซอร์) จริงๆ ฮีก็นามสกุล Spencer เฉยๆ นี่แหละครับ พอมาถึงรุ่นดยุคแห่งมาร์ลบะระที่ 5 แกขอเปลี่ยนเป็น Spencer-Churchill

ส่วนเจ้าหญิงไดอาน่า สืบเชื้อสายมาจาก จอห์น สเปนเซอร์ (1708-1746, น้องชายของดยุคแห่งมาร์ลบะระที่3)

สองคนนี้ก็ญาติกันนี่แหละครับ ญาติตระกูลเดียวกันเลย (ถ้าเป็นแบบคนจีน ที่ไม่ค่อยเปลี่ยแซ่ ก็ใช้แซ่เดียวกันเลยแหละครับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่