ทำไมใบพลู ผมใบเล็กจังครับ

ตอนนี้ผมปลูกต้นใบพลูครับ เป็นไม้เลื้อยนะครับ คือตอนแรกๆปลูกใหม่ๆ 1-2 ปีก็ใบใหญ่ดีนะครับประมาณ ฝ่ามือได้ใหญ่มากเลย แต่พอ  4-8 ปีใบเริ่มเล็กลงมากเลยครับเหลือประมาณ 3 นิ้ว อะครับเศร้ามากเลย ซึ่งผมอยากให้ใบกลับมาใหญ่เหมือนเดิมโดยที่ไม่ตัดต้นทิ้งแล้วปลูกใหม่ จะสามารถทำได้ไหมครับ มีประมาณ 40 ต้นครับ รบกวนผู้มีความรู้ช่วยชี้แนะผมด้วยครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่