R.I.P. ต่อผู้ที่สูญเสีย

กระทู้คำถาม
หลายประเทศทั่วโลก ต้องสูญเสียไปมากหมายเหลือเกินกับการคลั่งสิ่งหนึ่งจนไม่สนใจเหตุผล ไม่ว่าจะเป็นชาติ ศาสนา หรืออื่นๆ

มันหน้าเศร้านะครับถ้าไปไล่ดูเหตุการณ์ที่ผ่านมา สงคราม การสังหารหมู่ การเหยียดหยาม ทั่วโลกต้องมีผู้ที่ได้รับผลกระทบมาก

ตั้งแต่เด็กผมไม่รู้เรื่องความสูญเสียที่เกิดขึ้นในประเทศไทย แต่ช่วงปี49 ผมก็เริ่มรู้สึกแปลกใจกับสิ่งที่เกิด พอมาปี53 ผมค้อนข้างตกใจ

มากกับเหตุการณ์ที่เห็นในทีวี หรือเว็ปไซต์ต่างๆ ภาพ เสียงการใช้อาวุธสังหารพร้อมกับภาพบุคคลที่ต้องสูญเสีย ด้วยความสงสัย

จึงหาข้อมูลจากหลายๆแหล่ง หลากมุมมอง จึงรู้ว่าที่ผ่านมาในอดีตเหตุการณ์คล้ายๆกันก็มีเกิดขึ้น พอยิ่งอ่านข้อมูลมากขึ้นก็สงสัย

ทำไมเรื่องผิดๆแบบนี้จึงเกิดขึ้นซ้ำไป ซ้ำมา ทำไมตั้งแต่เด็ก ตอนเรียนวิชาประวัติศาสตร์ถึงไม่มีสอนให้เราตระหนัก เพื่อพยายามไม่ให้

มันเกิดขึ้นอีก ทุกวันนี้สิ่งที่เกิดมันเห็นชัดมากว่าใครผิด ใครถูก แค่ลองพิจารณาด้วยเหตุและผล เราควรจะอยู่ในยุคที่การแพ้-ชนะ

ทางความคิด ตัดสินกันที่เหตุผล มิใช่ด้วยกำลัง ผมหวังว่าคงเป็นครั้งสุดท้ายต่อไปนี้เราคงไม่เห็นภาพการใช้ความรุนแรงเพื่อสนองอำนาจ

อีกต่อไป

ปล. ต้องขอบคุณหลายๆความเห็นในห้องนี้ที่ให้ประเด็นเพื่อที่จะไปสืบค้น บางเรื่องที่ได้แต่แอบสงสัยเงียบๆก็กระจ่าง

*รู้สึกตัวสักทีเถอะครับ การมองคนไม่เท่ากัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่