ถามเรื่องสารอาหารในน้ำนมแม่ และปริมาณที่ลูกกินหน่อยค่ะ

น้องอายุ2เดือน 14วันค่ะ
กินนมแม่ตลอด แต่แบบปั๊มใส่ขวดให้กิน
ตอนน้องอายุ 1เดือน กิน 3ออนซ์
ตอนนี้ ก็ยังกิน 3อนนซ์ เท่าเดิมอยู่ค่ะ

แต่น้องก็หลับคาขวดเหมือนเดิมนะคะ ไม่ร้องกินเพิ่มซักครั้ง

สงสัยค่ะว่าทำไมน้องยังกินนมเท่าเดิม และไม่เพิ่มปริมาณแบบนี้ น้องจะน้ำหนักเพิ่มขึ้นไหมคะ
ลองปรับเพิ่มให้ น้องก็กินแค่3ออนซ์เท่าเดิมน่ะค่ะ

อีกคำถามคือ
หลายครั้งที่เราปั๊มนมให้ลูกในขณะที่ท้องว่าง
บางทีก็หิวมากเลยค่ะ แต่ได้เวลาล่ะต้องรีบปั๊มก่อน กับข้าวยังไม่สร็จ แบบนี้น้ำนมแม่ยังจะมีสารอาหารอยู่บ้างไหมคะ

สามี ว่าอยู่เรื่อยๆ ว่าแม่ปั๊มน้ำให้ลูกกิน
บางครั้งยังไม่มีเวลาหาไรกิน แต่ก็ต้องปั๊มนมให้ลูกตามเวลา เลยทำให้ปั๊มตอนท้องว่างบ่อยๆน่ะค่ะ

พอทราบไหมคะ ว่าลูกจะได้สารอาหารบ้างหรือเปล่าที่เราทำแบบนี้น่ะค่ะ

นึกได้อีกคำถามค่ะ บางวันต้องดื่มกาแฟเพราะง่วงมาก กลัวตอนดึก อุ้มเลี้ยงลูกไม่ไหว
และก็ต้องปั๊มนมให้ลูกกินด้วย
คาเฟอีนในกาแฟ จะเจือปนอยู่ในน้ำนมไหมคะ

ช่วงนี้ยิ่งทานบ่อยติดกันทุกวันเลย แต่แค่วันละ1แกัวค่ะ ส่วนใหญ่ดื่มครึ่งนึงก็ทิ้งแล้วค่ะ

รบกวนถามยาวหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่