......รถยนต์ที่ไม่ได้ขับบ่อย เดือนละครั้ง ควรเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหรือเช็คอะไรเป็นพิเศษไหม

กระทู้สนทนา
รถผม ford fiesta 1.6 4dr ปี 2011

นานๆขับที เดือนหนึ่ง เอามาวอร์ม ไม่ก็ขับออกต่างจังหวัด 2-3 เดือนที

3 เดือนก่อน จนถึงตอนนี้ วิ่งไม่ถึง 100 กิโลเลยครับ

ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษไหม

เมื่อเช้า ทางศูนย์ ford รามคำแหง เพิ่งโทรมาบอกให้ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ล่าสุดที่ผมเปลี่ยนก็ ตอนเดือน 5/2557 ปีที่แล้ว แล้วไม่ได้เช็คอะไรอีกเลย

จอดอย่างเดียว แล้วก็วิ่งไประยอง 2 ครั้ง จอดยาว เรือยๆ จนถึงวันนี้ (มีขับออกไปวอร์มเดือนละครั้ง)

ไปศูนย์ครั้งนี้ ควรบอกให้เขาดูอะไรเป็นพิเศษไหมครับ อยากขอคำแน่ะนำมากๆ อมยิ้ม01อมยิ้ม17
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่