คุณคิดว่า อนาคตมนุษย์จะใช้อวัยวะเทียมช่วยยืดอายุได้ ถึงระดับไหนครับ

ปัจจุบันเริ่มมีวิวัฒนาการอวัยวะเทียมทำขึ้นเยอะ เหมือนอะไหล่ ผมก็ไม่ทราบมาก แค่ดูจากหนัง เกิดสงสัยว่า ความก้าวล้ำทางวิทยาศาสตร์การแพทย์ จะทำให้คนมีอายุยืนยาว อย่างในหนัง ไบเซนเทนเนี่ยลแมนได้ ( ผมว่าน่าจะมีความเป็นไปได้สูง ) แต่ถึงตอนนั้น คนเราจะอยู่กันได้ถึงอายุประมาณไหนครับ ? ถ้าเทคโนโลยีทางการแพทย์ช่วยให้คุณอยู่ได้ ถึงสองร้อยปีเอากันไม๊ครับ แต่น่าจะเป็นคนรวยเท่านั้น ( ข้อนี้ผมว่าน่าจะเป็นเงื่อนไข ไม่งั้นประชากรล้นโลก เพราะทุกวันนี้ก็เยอะแล้ว ) เพียงแต่ถึงแม้อายุยืนยาว แต่คนรอบข้างอาจไม่ได้อยู่ด้วย น่าคิดนะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่