มือใหม่ กับ Nikon D5500

ออกตัวก่อนเลยนะครับ เป็นมือใหม่ที่เป็นมือใหม่จริงๆ ใหม่สุดๆ

จริงๆชอบถ่ายรูปเรื่อยเปื่อยครับ ใช้กล้องมือถือถ่ายไปเรื่อย  แล้วถ่ายไปถ่ายมา ก็อยากได้ภาพแบบมืออาชีพที่เค้าถ่ายๆกันอะครับ ศึกษาตามเว็บบอร์ดสักพักก็เลยไปถอยกล้อง NIKON D5500 ครับ เพราะเห็นพึ่งออกมาใหม่เลยครับ จริงๆอยากได้กล้องที่มี WIFI ด้วย ดูของ CAnon ไว้ แต่งบบานปลายครับ (ท่านใดรู้ให้คำแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ ถึงจะซื้อไปแล้วก็เถอะ 5555)

พอถ่ายเรื่อยเปื่อยไปสักพักครับ เกิดคำถามขึ้นมา (อย่าพึ่งด่าว่าผมนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ)
เม่าในกองไฟ
เลยอยากจะถามว่า

1.เลนส์ที่ใช้ถ่ายกัน มีกี่แบบ อะไรบ้าง แล้วผมอยากถ่ายภาพที่ได้มุมกว้างๆ ต้องใช้เลนส์ยังไงครับ (กล้องผมซื้อพร้อมเลนส์ AF-S NIKKOR 18-140mm 1:3.5-5.6G ED ครับ)

2.ความหมายของตัวหนังสือบนตัวเลนส์ เช่นว่า AF-S NIKKOR 18-140mm 1:3.5-5.6G ED หมายความว่ายังไงบ้างครับ
   AF-S NIKKOR 18-140mm หมายความว่ายังไง  1:3.5-5.6G ED หมายความว่ายังไง

3.แฟลชกับกริปที่ซื้อเพิ่ม จำเป็นไหมที่ต้องใช้ตรงกับยี่ห้อตัวกล้อง ถ้าไม่ ใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ ขอคำแนะนำเวลาเลือกซื้อด้วยครับ

อย่าพึ่งด่าว่าผมนะครับ ผมไม่รู้จริงๆครับ ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วย ขอบคุณครับ

เม่าเศร้า
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เลนส์ ตัว หลัก + แบบ fix ก็พอครับ รายระเอียดรอคยอื่นมาตอบเพราะผมไม่ค่อยแน่ใจ
ส่วน d5500 เหมาะกะมือใหม่มากครับ ใช้งาน จอ สัมผัส มี wifi
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่