อยากสอบถามข้อมูล เพราะอยากไปทำงานที่ออสเตรเลีย หรือ นิวซีแลนด์ครับ

สวัสดีครับ ผมตอนนี้เรียนอยู่ที่เยอรมันนีใกล้จะจบแล้ว เรียนด้าน Graphic Design นะครับ หลังเรียนจบผมมีความคิดอยากจะไปทำงานในประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษครับ เลยมีความคิดว่าอยากลองที่ออสเตรเลีย หรือนิวซีแลนด์ครับ

ผมเคยหาข้อมูลในแบบเดียวกัน แต่เป็นทางประเทศอเมริกา และแคนาดาครับ ข้อมูลที่ได้รับคือยากมากๆ ครับ เพราะเราต้องได้รับงานที่บริษัทสามารถทำเรื่องขอ Work permit ให้เราซึ่งเป็นไปได้น้อยมาก และทางแคนาดาผมรู้มาว่าGraphic designไม่ได้เป็นที่ที่ต้องการในตลาดงานครับ

ผมมีคนรู้จักที่เคยไปเรียนอยู่ที่ประเทศนิวซีแลนด์แนะนำให้ลองประเทศนี้ดู เพราะเขาคิดว่าความเป็นไปได้สูงและง่ายกว่า เพราะเป็นประเทศที่ไม่ใหญ่มาก เขาแถมบอกอีกด้วยว่าประเทศต้องการGraphic design อันหลังนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจเพราะผมคิดว่าส่วนใหญ่ตลาดงานมันจะต้องการงานด้านอื่นมากกว่า

ผมเลยอยากรู้ว่ามันยากง่ายเท่าไหร่ยังไงครับ ที่ออสเตรเลียเช่นกันด้วยนะครับ

อีกเรื่องที่ผมอยากเสริมคือผมมีแฟนเป็นคนเยอรมันครับ คือเราจะไปพร้อมกัน ที่ที่ผมบอกตรงนี้เพราะผมคิดว่า อาจจะเป็นไปได้หรือปล่าว ถ้าผม หรือแฟน ได้ไปทำงานแล้วจริงๆ แล้วอีกคนไม่ได้ แต่สามารถตามไปได้ถ้าแต่งงานกันครับ แบบสมมติแฟนผมได้ไป แล้วผมติดไปด้วยในฐานะสามีครับ

ยังไงผมไม่ได้คิดเรื่องไปโดยการเป็นนักเรียนเลยนะครับ เพราะผมกับแฟนไม่มีกำลังเงินจ่ายค่าเรียนที่แพงครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ คำตอบนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่