วันพุธ หรือวันอาทิตย์ ในความคิดของผม

ทวนโจทย์อีกทีนะครับ “อยากให้พรุ่งนี้เป็นเมื่อวานจัง วันนี้จะได้เป็นวันศุกร์, คำถามคือ วันนี้วันอะไร?”

โดยความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าข้อนี้มี 2 คำตอบ คือวันพุธหรือวันอาทิตย์ก็ได้ ขึ้นอยู่กับการตีความประโยคที่ว่า “อยากให้พรุ่งนี้เป็นเมื่อวานจัง”

ต่อไปนี้คือวิธีคิดของผม พยายามอธิบายด้วยรูปภาพนะครับ จะได้เข้าใจง่ายหน่อย
(ไม่รู้มีใครอธิบายแบบนี้หรือยัง ถ้ามีแล้วต้องขออภัยด้วยครับ ผมตามอ่านไม่ไหวจริงๆ มันเยอะ)

ก่อนอื่น ผมกำหนดให้วันนี้เป็นวันที่ 10

ทีนี้มาดูประโยคที่ว่า “อยากให้พรุ่งนี้เป็นเมื่อวานจัง” ซึ่งถ้าคิดดีๆมันจะตีความได้ 2 แบบนะครับ

แบบที่ 1 คืออยากให้เมื่อวานเป็นวันที่ 11 ดูรูปครับ

หรือพูดง่ายๆว่า อยากให้เวลาเดินเร็วขึ้น 2 วัน คืออยากให้วันนี้เป็นวันที่ 12 นั่นเอง ซึ่งถ้าวันที่ 12 คือวันศุกร์ ดังนั้นจริงๆแล้ววันนี้ (วันที่ 10) ก็คือวันพุธ

แบบที่ 2 คืออยากให้พรุ่งนี้เป็นวันที่ 9

หรือพูดง่ายๆว่า อยากให้เวลาเดินถอยหลังไป 2 วัน คืออยากให้วันนี้เป็นวันที่ 8 นั่นเอง ซึ่งถ้าวันที่ 8 คือวันศุกร์ ดังนั้นจริงๆแล้ววันนี้ (วันที่ 10) ก็คือวันอาทิตย์
------------------------------------------------

เป็นเรื่องแปลกที่คนส่วนใหญ่ พออ่านโจทย์แล้วก็จะตีความไปแบบใดแบบหนึ่งทันที และจะไม่ได้นึกถึงการตีความอีกแบบเลย (อย่างผมเองตอนแรกเถียงกับแฟนหัวชนฝาว่าต้องตอบวันอาทิตย์เท่านั้น เพราะผมตีความแบบที่ 2 และนึกไม่ออกจริงๆว่าจะตอบวันพุธได้ยังไง) มันคล้ายกับภาพที่มองได้ 2 แบบ บางคนเห็นเป็นภาพแจกัน แต่บางคนเห็นเป็นภาพหน้าคนสองคนที่หันเข้าหากัน อะไรประมาณนั้น

แจกัน หรือหน้าคน?

หน้าคน หรือคนยืนหันหลัง?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่