**ขอถามเรื่องการสอบIELTS ที่ต่างประเทศหน่อยค่าาาาา T___T

ตอนนี้จขกท.ทำงานอยู่ที่สิงคโปร์ค่ะ วางแผนไว้ว่าจะไปเรียนต่อปีหน้า ซึ่งเตรียมตัวที่จะสอบIELTS และยิ่นU ภายในปีนี้

ความตั้งใจตอนแรกเลยคือ ตั้งใจจะเตรียมตัวสอบขณะที่ทำงานอยู่ที่นี่เลย เพื่อความไม่เสียเวลา และลงสอบที่นี่
แต่พอหาข้อมูล มีบางกระทู้ได้แนะนำว่า ให้สอบที่ไทยง่ายกว่าในพาทspeaking เพราะที่ต่างประเทศเค้าใช้ภาษาอังกฤษกันเป็นหลักอยู่แล้ว สิงคโปร์ก็ด้วย ซึ่งจะทำให้เสียเปรียบ (เราทำงานที่นี่ ใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลัก แต่ไม่ได้คล่องมาก ยังมีติดๆขัดๆอยุ่เยอะ)

แต่ถ้าเราต้องบินกลับไปสอบที่ไทย เราต้องเสียค่าตั๋วเพิ่มอีก เลยอยากรู้ว่า ถ้าสอบที่ไทยจะได้คะแนนมากกว่าจริงๆ เราก็จะยอมบินกลับไปสอบค่ะ
ครั้งเดียวในชีวิตอ่ะเนอะ ก็อยากให้ชัวร์ๆไปเลยดีกว่า

***ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆหน่อยค่ะะะ พาพันขอบคุณ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่มีความรู้เรื่องสอบที่สิงคโปร แต่เพื่อนเราเคยสอบที่อังกฤษ  
ความต่างของ part speaking มีอยู่จริงค่ะ  เพื่อนเราสอบห่างกันจากที่ไทยไม่นาน โดนกด part นี้ไป 1 band เต็มๆ
ทั้งๆที่การเตรียมตัวก็พอๆกัน

ในกรณี จขกทครั้นจะบินมาเพื่อให้คะแนนพาร์ทนี้ดีขึ้นครึ่ง band เราว่าก็อาจจะไม่คุ้มก็ได้นะคะทั้งเรื่องเงินและเวลา  ยิ่งคุณทำงานโดยใช้ภาษาอยู่แล้วอาจจะต้องเตรียมตัว ...ฝึกลำดับการตอบให้ดี การใช้ไวยกรณ์ถูกต้อง ไม่เน้นเร็วแต่เน้นพูดให้ถูกต้อง ชัดเจน ไม่ใช่สักแต่พูดไปเรื่อยๆก็อาจจะได้พอๆกับที่ไทยก็ได้นะคะ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับมหาลัยที่คุณอยากเข้าค่ะ ว่า require สูงขนาดไหน ประเมินว่าตัวเองน่าจะ speaking ได้ band ไหน ถ้าคิดว่า คะแนนพาร์ทอื่นๆที่น่าจะได้เฉียดเกินไปแล้วไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน  บินมาไทยก็น่าจะโอเคกว่า  แต่ถ้าคิดว่าพาร์ทอื่นๆ spare ให้ ส่วน speaking ได้ ก็ไม่น่าจะต้องบินกลับมานะคะ คหสต. ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่