จะเริ่มต้นอย่างไรกับศาสนาอิสลาม

มีเรื่องกังวลใจเเละสับสน จับต้นชนปลายไม่ถูกไม่รู้จะเริ่มยังไงดีค่ะ "มุสลิม" ต้องเริ่มจากตรงไหนก่อนค่ะ ก่อนอื่นเดี๋ยวขอเเจ้งก่อนนะค่ะ ทำไมถึงสนใจในศาสนานี้ เเฟนเป็นมุสลิมค่ะเป็นชาวเคริด์ดิสถานหรืออิรัก และเเฟนเป็นผู้ปฏิบัติอย่างเคร่งครัด ตอนเเรกเราไม่คิดอะไรกับศาสนาเพราะเเฟนบอกเคราพความคิดของเราเเละไม่อยากทะเลาะกันกับเรื่องศาสนา เเต่เรารู้ว่าเเฟนคอยที่จะพยายามบอกเกี่ยวกับศาสนาเเบบอ้อมๆเเต่ไม่ได้ทำเหมือนออกคำสั่ง เเฟนเป็นคนใจเย็นมากส่วนเราใจร้อนมาก พอมาถึงตอนนี้เรารู้สึกว่าเราอยากศึกษากับศาสนานี้(จากใจ) กระโดดไปถึงขั้นยืมหนังสืออัลกรุอานเพื่อนมุสลิมมาอ่าน แทบลมจับเราอ่านได้เเต่เราไม่เข้าใจอีกอย่างไม่มีใครอธิบายเราได้อย่างชัดเจนเท่าไหร่เเละเราก็ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ถามแฟนเกี่ยวกับสิ่งนี้เเฟนดีใจมากจนน้ำตาไหล(แอบงงร้องทำไม) แต่เเฟนพยายามอธิบายเรา เราก็ไม่เข้าใจอาจเนื่องด้วยเเฟนภาสาปะกิดไม่เเข็งเเรงพอที่จะอธิบายเเต่ถ้าเป็นภาษาบ้านเค้าคงเข้าใจนานเเล้ว อีกอย่างเราไม่ได้มีเเพลนที่จะเเต่งงานเพื่อจะมานั่งเรียนรู้อะไรตรงนี้เเต่ใจเราอยากเรียนรู้มากๆเร่อยากรู้ว่าต้องเริ่มตรงไหน ทำยังไงถึงจะเข้าใจ ฝครสามารถช่วยได้บ้างค่ะ ตั้งเเต่สนใจศาสนามุสลิมขึ้นมาสิ่งเเรกที่เราเห็นชัดเเละครอบครัวเห็นคือเราใจเย็นมากขึ้น ตอนนี้ซีเรียสที่เราเหมือนคนอยากรู้เเละหาคำตอบไม่ได้ แอบน้อยใจบางทีคิดว่าทำไมยากจังศาสนามุสลิม วอนผู้รู้ช่วยอธิบายหรือเข้ากลุ่มหรืออะไรก็ได้ค่ะ เราอยากศึกษาจริงๆ ช่วยสอนก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่