ลูกเป็นผื่นแบบนี้ที่เฉพาะใบหน้าอันตรายมั้ยคะ?

น้องอายุ 12 วัน มีผื่นแบบนี้ขึ้นเต็มหน้าเลยค่ะ
ตามลำตัวไม่มี ลักษณะเป็นตุ่มผื่นเล็กๆ มีหัวสีขาว
คล้ายสิวเลย น้องเป็นได้ 3-4 วันแล้วค่ะ ค่อยๆเยอะขึ้น

ถามผู้รู้ค่ะ อยากทราบว่าอันตรายมั้ย?
คือไปพบหมอมาแล้ว แต่หมอบอกว่าเกิดขึ้นได้ทั่วไปกับเด็กทารกแรกเกิด
แต่ยังรู้สึกไม่สบายใจเลยค่ะ เห็นหน้าน้องแล้วสงสาร อยากร้องไห้
อยากรู้ว่ามันคือผื่นแพ้อะไร แล้วจะอยู่บนหน้าแบบนี้ไปประมาณกี่วัน
มีวิธีแก้ไข หลีกเลี่ยงยังไงบ้าง T^T ช่วยหน่อยนะคะ..
ลองไปศึกษาดูบ้างแล้ว ก็กลัวว่าน้องจะแพ้นมวัว นมถั่วเหลือง
ไข่ แป้งสาลีอะไรพวกนี้ ผ่านนมแม่น่ะค่ะ.

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่