แพทย์จ่ายยาอยากอาหารให้ลูก 1 ขวบ อันตรายมั้ยคะ

กระทู้สนทนา
คือเริ่มเลยแล้วกัน คือเราพาลูกเราไปฉีดวัคซีน 1 ปีค่ะ ที่คลีนิคประจำ ลูกเราคนนี้คนที่ 2 ค่ะ คนแรกเติบโตสมไว น้ำหนักมารตฐาน
แต่คนที่ 2 น้ำหนักน้อย
อายุ 1 ปี 17 วัน หนัก 9 กิโล
แต่แกแข็งแรงสดใส พูดได้หลายคำแล้ว
อ้อตอน 9 เดือนแกเดินเก่งแล้ว ตอนนี้ก็ปีนป่าย วิ่งได้คร่องแล้ว สรุปคือเป็นเด็กใช้พลังงานเยอะมาก และที่สำคัญแทบไม่เคยนอนกลางวันเลย ทีนี้หมอบอกว่าเด็กน้ำหนักน้อยไป จะจ่ายยาอยากอาหารให้ แต่เรามาสังเกตว่า ยาตัวนี้เป็นขวดเดียวที่เค้าฉีกฉลากออกหมด เอากระดาษอื่นมาแปะทับ เราให้ลูกกินวันแรก เค้ากินข้าวเยอะมาก แต่เอาแต่นอน ซึ่งปกติเค้าไม่ค่อยนอนเลย แล้วหิวน้ำทั้งวัน มันแปลกๆอะ เราเลยหยุดยา แล้วลองหาข้อมุลดู แลดูมันอันตรายมากอะ แต่อีกใจก็ค้านว้าแพทย์เป็นคนจ่ายยาให้นะ เลยอยากถามความเห็นแม่ๆท่านอื่นอะคะ เครียดมากเลย
ก่อนไปหาหมอเราก็ไม่เครียดมากเรื่องน้ำหนักโตนะคะ เพราะพัฒนาการด้านอื่นปกติคะ ออกจะเร็วกว่าเด็กทั่วไปด้วยซ้ำ
แล้วไม่ค่อยนอน เลยอาจจะทำให้น้ำหนักน้อย

แม่ๆท่านไหนเคยใช้ยานี้คะ แล้วแพทย์จ่ายให้รึเปล่า

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่