ผมควรดู the hobbit ทั้ง 3ภาคก่อนThe Lord หรือ ดู The Lord ก่อน Hobbit ครับ

ยังไม่เคยดูสองเรื่องนี้เลย เเต่อยากดูมากๆ เพราะมันเป็นเเนวเเฟนตาซี ภาพสวย เลยอยากจะถามว่าควรดูอันไหนก่อนเพื่อที่จะเข้าใจที่มาที่ไป ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
เนื้อเรื่อง The Hobbit เกิดก่อนประมาณหกสิบปีครับ แต่ว่าตัวหนังทำออกมาโดยสร้าง The Lord of the Rings ก่อน พอมาสร้าง The Hobbit จึงต่อยอดเอาสิ่งที่เคยเห็นแล้วใน The Lord of the Rings มาโยงใส่ใน The Hobbit ทำให้คนที่ดู The Lord ฯ มาก่อนจะมีฉากมีโมเม้นต์ที่ทำให้คิดถึงกันอยู่ ดังนั้นเพื่อให้เป็นไปตามจุดประสงค์ของผู้สร้างหนัง แนะนำอย่างยิ่งว่าควรดู The Lord of the Rings จนจบสามภาคแล้วตามด้วย The Hobbit ทั้งสามภาคครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่