กังวลและสงสัยเรื่องการขอวีซ่าเรียนต่อที่ UK ครับผม

สวัสดีครับพี่ๆ

พอดีผมกำลังจะไปเรียนต่อป.โทที่อังกฤษปีนี้เดือนกันยายนครับ
ผมเองสมัครเรียนต่อเองครับ เลยไม่ค่อยจะมั่นใจเรื่องการขอวีซ่าเกี่ยวกับ Financial Proofs ครับ

ที่ผมเข้าใจคือว่าเราสามารถเลือกได้ระหว่างที่จะใช้บัญชีชื่อเราเอง หรือ ของคุณพ่อคุณแม่ได้
ซึ่งทีนี้ผมเองอยากจะใช้บัญชีตัวเอง เนื่องจากเห็นว่าใช้เอกสารน้อยกว่า นิดนึง
และผมเองกลัวผิดพลาดเลยอยากคิดว่าใช้ของบัญชีชื่อตัวเองน่าจะดีกว่าโดยที่จะให้ทางบ้านช่วยโอนเงินเข้ามาไว้ 28 วันก่อนไปทำวีซ่าครับ

ทีนี้ที่ผมกังวลใจก็คือ

"เป็นไปได้มั้ยครับที่วีซ่าจะ ไม่ผ่าน" "เนื่องจากทางสถานทูตเห็นว่าจู่ๆบัญชีผมมีเงินเข้ามาจากไหนไม่รู้ทีเดียว" เพราะผมกะว่าจะไปเปิดบัญชีใหม่โดยขอให้ทางแบงค์ระบุชื่อเป็นภาษาอังกฤษเลยครับจะได้ไม่ต้องเสียเวลาในการแปลเอกสารถ้าหากต้องใช้ Statement ย้อนหลัง เพื่มเติมจาก Financial Guarantee Letter หรือจะใช้บัญขีเดิมก็ตามเพราะปกติไม่ได้มีเงินหมุนเวียนเยอะครับผม

แล้วก็นอกจาก Financial Guarantee Letter ที่เราขอทางแบงค์ออกให้ระบุว่ามีเงินจำนวนเท่านี้ โดยแปลงเป็นเงินปอนด์แล้ว ณ วันที่ออก แล้ว
เราควรจะยื่นพวก Statement ย้อนหลังไหมครับ ถ้าต้องยื่น Statement ย้อนหลังนี่ผมกลัวว่าจะมีปัญหาอย่างที่กังวลไว้ครับ

ไม่ทราบว่ามีใครใช้บัญชีตัวเองแบบผมบ้างครับ หรือว่ามีที่ใครให้คำปรึกษาการยื่นวีซ่าได้บ้างครับผมจะได้ขอคำแนะนำครับ

ปล.ผมมีอ่านเกี่ยวกับบางท่านที่ยื่นไม่ผ่าน ผมอยากถามว่าถ้ายื่นไม่ผ่าน เราสามารถยื่นใหม่ได้ทันทีเปล่าครับ (ไม่นับกรณีอุทธรณ์นะครับ เพื่อเอกสารไม่ครบหรือถูกต้อง)

ขอบคุณครับที่สละเวลามาช่วยตอบครับผม

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่ค่ะ ของเราทำมาก็ไม่มีปัญหานะคะ

คือของเราทำงานแล้ว มีเงินเข้าออกบัญชีเรื่อยๆ แต่บัญชีสำหรับเรียนต่อเนี่ยเราเปิดมาใหม่เลย แล้วพึ่งเอาเงินเข้า พอครบ 28 วัน วันที่ 29 ขอเอกสาร วันที่ 3 เราไปยื่นขอวีซ่า ก็ผ่านไม่มีปัญหาค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่